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DIBAJI 

Wizara ya Elimu na Michezo, kupitia Taasisi ya Kitaifa ya Ukuzaji Mitaala (National Curriculum 
Development Center - NCDC) imerekebisha mtaala wa sekondari ya juu (Kidato cha tano na cha 
sita) kwa azma ya kuufungamanisha na ule wa shule za sekondari ya chini (Kidato cha kwanza 
hadi cha nne). Mtaala huu wa Fasihi ya Kiswahili ni sehemu ya mtaala ambao umerekebishwa 
na kupangwa kuwatayarisha wanafunzi kukuza na kuendeleza stadi zao, kujiendeleza kikazi, 
kimaisha na kuwawezesha kuchangia maendeleo ya nchi yetu na dunia kwa jumla.   

Mtaala huu ambao umerekebishwa unalenga kuwezesha wanafunzi ambao wamehitimu ngazi 
ya sekondari ya chini, kuendeleza waliyoyasoma katika ngazi ya chini kwa kuzingatia mikabala 
ya ufundishaji, ujifunzaji na utathmini. Kwa hiyo, mtaala huu unalenga kuendeleza umilisi wa 
Kiswahili kwa kila mwanafunzi. Mtaala huu unawapa wanafunzi fursa ya kuimarisha ukuzaji na 
uendelezaji wa stadi za karne ya 21 pamoja na stadi za msingi ambazo wanafunzi walijifunza 
katika ngazi ya sekondari ya chini.  Mtaala huu unawatayarisha wanafunzi kudhihirisha 
maendeleo ya matumizi ya yale waliyojifunza ili kutatua changamoto zinazohusiana na uchumi 
wa kijamii. Hii ndiyo sababu mtaala huu unasisitiza suala la wanafunzi kuhusika katika shughuli 
za kijamii kama sehemu mojawapo ya ujifunzaji.  

Mtaala huu wa Fasihi ya Kiswahili unaendeleza matumizi ya ujuzi, ufahamu na stadi ambazo 
wanafunzi walijifunza awali, ili kuzitumia katika kutatua changamoto wanazokumbana nazo 
katika maisha ya kawaida. Maendeleo yao katika viwango hivi vya ujifunzaji huwawezesha 
kukuza stadi za msingi, kama vile; mawasiliano bora, utafakari na utatuzi wa matatizo. Aidha, 
unakuza uwezo wao wa kupata stadi za tafakuri kama vile, udadisi, ubunifu na uvumbuzi, 
uamuzi na utafakari. Mtaala huu unapendekeza matumizi ya mbinu za ufundishaji 
zinazowashirikisha wanafunzi katika shughuli zifungamanazo na tajriba za hali halisi za maisha 
pamoja na kuthamini viwango mbalimbali vya wanafunzi wenye uwezo tofauti wa ujifunzaji.  

Kwa hiyo, naidhinisha mtaala huu kama hati rasmi ya kutumia katika ufundishaji na ujifunzaji wa 
Fasihi ya Kiswahili kwenye ngazi ya sekondari ya juu nchini Uganda. 

 

 

Mhe. Janet Kataaha Museveni 

Waziri wa Elimu na Michezo 
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SHUKRANI 

Taasisi ya Kitaifa ya Ukuzaji Mitaala inaishukuru Serikali ya Uganda kwa kufadhili mchakato wa 
urekebishaji wa mtaala wa sekondari ya juu nchini Uganda.  

Tunaishukuru Wizara ya Elimu na Michezo kwa kusimamia urekebishaji wa mtaala. Kikosikazi 
kutoka Wizara ya Elimu na Michezo, kwa kusimamia urekebishaji wa mtaala huu na kufanya 
maamuzi yalipohitajika na kwa muda mwafaka, tunawashukuru sana.   

Shukrani za dhati ziwaendee wanajamii ambao walichangia maoni muhimu sana katika 
kurekebisha mtaala huu. Jitihada zao katika kuhakikisha kuwa mtaala huu unatumiwa katika 
shule za upili nchini Uganda zilifaa sana. 

NCDC pia inawashukuru washikadau wote mkiwemo wabunge, shule, vyuo na taasisi nyingine 
za elimu ya juu, ambao walichangia kwenye urekebishaji na muundo wa mtaala huu wa elimu 
ya sekondari ya juu. Aidha, NCDC inawashukuru wanajopo na wanataaluma mbalimbali kwa 
mchango wao kwa kazi hii.   

Mwisho, NCDC inawashukuru wale wote ambao majina yao hayajatajwa wala kuoneshwa katika 
hati hii lakini walichangia kukamilika kwa mtaala huu.  

NCDC inachukua lawama zote kwa mapungufu yaliyomo katika mtaala huu na inakaribisha 
mapendekezo chanya ya kuuboresha zaidi. Maoni na mapendekezo yanaweza kuwasilishwa 
kwa NCDC kupitia S.L.P 7002, Kampala au Anwanipepe: admin@ncdc.go.ug au kwenye tovuti: 
www.ncdc.go.ug 

 

 

Dkt. Grace K. Baguma 

Mkurugenzi 

Taasisi ya Kitaifa ya Ukuzaji Mitaala
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1.0 UTANGULIZI 

Kwa mujibu wa katiba ya nchi ya Jamhuri ya Uganda ibara 6(2), Lugha ya Kiswahili ndiyo lugha 
rasmi ya pili nchini na pia imetamkwa kama lingua franca katika kifungu 137 cha Mkataba wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (JAM). Aidha, mkutano wa tarehe 22 Julai, 2022 wa viongozi wa nchi 
za JAM uliidhinisha Kiswahili kuwa mojawapo ya lugha rasmi za Jumuiya. Uganda kama nchi 
mwanachama ina wajibu wa kuendeleza Lugha ya Kiswahili kwa ajili ya maendeleo endelevu ya 
kikanda. Kwa hivyo, serikali ya Uganda kupitia Wizara ya Elimu na Michezo imefadhili uandaji wa 
mitaala ya Kiswahili kwa ngazi mbalimbali za kielimu. Pamoja na hilo, imewezesha urekebishaji 
wa mtaala wa Sekondari ya juu ambao umepangwa upya ili kuufungamanisha na ule wa ngazi 
ya sekondari ya chini ambao umeegemezwa kwa mkabala wa umilisi ili kurahisisha maendeleo 
ya wanafunzi kutoka kiwango cha chini hadi cha juu. Ufungamanishaji wa mtaala huu 
umetokana na uchambuzi ambao umefanywa kutokana na mtaala wa ngazi ya sekondari ya juu 
ambao umekuwepo tangu ulipochapishwa 2013. Uchambuzi huu ulilenga kutambua ikiwa 
mtaala huu: 

i) unafaa.  
ii) ni wa kiwango cha juu au una mada nyingi kuzidi kiasi. 
iii) una mada ambazo zilifundishwa katika ngazi ya sekondari ya chini. 
iv) una mada ambazo hazifai tena au zimepitwa na wakati. 
v) una mada ambazo zinarudiwarudiwa. 

 
Matokeo ya uchambuzi huu wa mtaala yalionesha kwamba kulikuwa na dhana nyingi ambazo 
zinajirudiarudia katika mada kadhaa ambazo zimefunzwa katika ngazi ya sekondari ya chini. 
Pamoja na hayo, kulikuwa na dhana ambazo hazihitajiki tena katika jamii ya karne ya 21. Haya 
yote yalisababisha wingi wa mada ambazo zilijaza mtaala.  
 

1.1 Mabadiliko katika Mtaala 

Ufungamanishaji wa mtaala wa ngazi ya sekondari ya juu na ule wa ngazi ya sekondari ya chini 
ulisababisha mabadiliko katika mbinu za ufundishaji ambazo awali zilikuwa zimeegemea 
mkabala wa maarifa na malengo na kuufanya uwe wa kujumuisha na kushirikisha wanafunzi 
katika somo, ambao unajulikana kama mkabala wa kiumilisi. Kwa hiyo, silabasi hii 
iliyorekebishwa imetokana na umantiki, ujumlishaji na uunganishaji wa mada ambazo zilikuwa 
zinajirudiarudia. Aidha, iliangazia stadi zinazofanana, udondoshaji wa mada ambazo zilikuwa 
zimesomwa katika ngazi ya sekondari ya chini, au zile mada ambazo zilikuwa hazifai tena kukidhi 
mahitaji ya ujifunzaji wa karne ya 21. Vilevile, ulilenga kuboresha yale ambayo yalikuwa na umilisi 
wa chini na kuyafanya yalingane na kiwango cha juu. Mchakato wa ufunzaji na ujifunzaji 
umeoneshwa vizuri katika upeo na mfuatano wa mada, ukizingatia utaratibu wa maendeleo ya 
mafunzo ambayo yanatokana na matarajio ya ujifunzaji na mbinu za utathmini. Ukurasa wenye 
silabasi kamilifu unaangazia tajriba zote za ujifunzaji na matokeo yanayotarajiwa kama 
mchakato wa ujifunzaji.  

1.0 UTANGULIZI
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Silabasi hii ya Kiswahili ni sehemu ya mtaala uliorekebishwa na kuchapishwa kwa ajili ya 
wanafunzi wanaojiunga na sekondari ya juu ambao wamekuwa wakisoma kufuatana na mtaala 
wa sekondari ya chini uliorekebishwa. Ni muhimu kusoma silabasi nzima kabla hujapanga 
mipango yako ya kufundisha kwa kuwa baadhi ya mada zimeboreshwa. Wakati wa 
kufungamanisha silabasi hii, jitihada zilifanywa za kuhakikisha mwendelezo kutoka ngazi ya 
chini, kurekebisha mada na mafunzo yenye sifa zinazofanana ambazo ni za thamani kwa maisha 
ya mwanafunzi na jamii kwa ujumla. Zaidi ya hayo, mchakato wa kuendeleza mtaala huu 
ulidondosha mada na dhana ambazo zilichukuliwa kuwa zimepitwa na wakati, ziko kwa 
kiwango cha juu au zinajirudiarudia au ni nyingi zaidi. 

 

1.2 Tathmini ya Darasani 

Silabasi hii inahitaji ujifunzaji wa darasani kuhusishwa na tajriba za wanafunzi kupitia shughuli 
pendekezwa za ujifunzaji ili kupata matokeo tarajiwa ya mafunzo. Hiki ndicho kiini cha mtaala 
wenye mkabala unaozingatia mbinu na shughuli zinazoshirikisha mwanafunzi katika ujifunzaji 
ili kupata umilisi unaohitajika. Tathmini endelevu ya Fasihi ya Kiswahili inalenga upataji wa ujuzi 
na stadi kupitia utendaji wa shughuli za ujifunzaji. Shughuli za ujifunzaji zinaibuka kutoka 
matarajio ya ujifunzaji ambayo yanathibitishwa na upataji na udhihirishaji wa matumizi ya stadi 
zinazotarajiwa ili kuthibitisha kwamba ujifunzaji umetendeka. Mifano ya tathmini pendekezwa 
imetolewa kumwongoza mwalimu kufanya tathmini ya darasani. Mwalimu anaweza kutumia 
mbinu nyingine za utathmini kwa kuegemea kanuni zile tatu za uchunguzaji, uzungumzaji na 
matokeo ya ujifunzaji kwa lengo la kupata ujuzi tarajiwa, stadi, maadili na mitazamo.  

(Rejelea silabasi kamili) 

 

1.3 Wanafunzi wenye Mahitaji Maalumu ya Kielimu  

Mtaala uliorekebishwa umeundwa kuwezesha wanafunzi wote, mkiwemo wale wenye mahitaji 
maalumu ya kielimu, kutumia uwezo wao na kuchangia maendeleo ya nchi. Kwa kuingiza na 
kuzingatia mikakati na mbinu zinazohusisha wote, mtaala huu unahakikisha usawa wa kila 
mwanafunzi kupewa fursa za kupata elimu nzuri na kuhifadhi kiwango cha juu cha elimu. Mtaala 
unasisitiza mazingira wezeshi ya ujifunzaji kwa wanafunzi wote mkiwemo na wale walio na 
mahitaji tofauti tofauti ya kielimu kwa kuwawezesha kufaulu kama wenzao. 

  

Utofauti na kuthamini Tamaduni Mbalimbali
i) Kuthamini utofauti wa tamaduni.
ii) Kujibu kwa heshima kwa watu wa tamaduni zote.
iii) Kuheshimu mila na desturi chanya za kitamaduni.
iv) Kutambua uasilia wa kikabila kama chimbuko la ubunifu na uvum-
buzi.

Umilisi katika matumizi ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) 
i) Kutumia teknolojia kuunda, kurekebisha, na kuchakata taarifa.
ii) Kutumia teknolojia kushirikiana, kuwasiliana, na kuboresha kazi.

Mahesabu na Makokotoo ya Hisabati
i) Kutumia namba na vipimo kwa usahihi.
ii) Kutafsiri na kuchunguza takwimu za hisabati.
iii) Kutumia hisabati kufafanua na kuendeleza maamuzi.

Mawasiliano
i) Kusikiliza kwa makini na kwa ufahamu.
ii) Kuzungumza kwa kujiamini na kueleza mawazo/maoni kwa uwazi.
iii) Kusoma kwa usahihi na kwa ufasaha.
iv) Kuandika na kuwasilisha kwa mpangilio mzuri.
v) Kutumia njia mbalimbali za mawasiliano kueleza mawazo.

Ubunifu na Uvumbuzi
i) Kutumia ubunifu kuchunguza masuala mbalimbali ya uwezekano.
ii) Kushirikiana na wengine ili kuzalisha mawazo.
iii) Kupendekeza na kuendeleza masuluhisho mapya.
iv) Kujaribu mbinu mbadala za kibunifu.
v) Kuchunguza mifumo na kufanya mahitimisho ya jumla. 

Ushirikiano na Ujifunzaji wa Kujitegemea
i) Kufanya kazi kwa ufanisi katika timu mbalimbali.
ii) Kushirikiana kwa ufanisi na wengine.
iii) Kuwajibika kwa ujifunzaji binafsi.
iv) Kufanya kazi kwa kujitegemea na kwa ustahimilivu.
v) Kudhibiti malengo na muda.

Kutafakari na Utatuzi wa Matatizo
i) Kupanga na kutekeleza uchunguzi.
ii) Kupanga na kuchambua taarifa.
iii) Kutambua matatizo na njia za kuyatatua.
iv) Kutabiri matokeo na kufanya maamuzi yenye mantiki.
v) Kutathmini masuluhisho mbalimbali.

1.4 Stadi za msingi
Stadi za msingi si masomo tofauti, bali ni kiini cha kila somo. Ni stadi zinazomwezesha mwanafunzi kupata 
na kuimarisha maarifa katika mtaala mzima. Stadi hizi zimejumuishwa ndani ya matokeo ya ujifunzaji na 
katika shughuli za mafunzo za masomo mbalimbali. Stadi za msingi na viashiria vyake zimeonyeshwa hapa 
chini:
Stadi hizi humwezesha mtu kubadilika kufuatana na mabadiliko ili kuweza kukabiliana na changamoto za 
kimaisha za karne ya 21.
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matarajio ya ujifunzaji ambayo yanathibitishwa na upataji na udhihirishaji wa matumizi ya stadi 
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(Rejelea silabasi kamili) 

 

1.3 Wanafunzi wenye Mahitaji Maalumu ya Kielimu  

Mtaala uliorekebishwa umeundwa kuwezesha wanafunzi wote, mkiwemo wale wenye mahitaji 
maalumu ya kielimu, kutumia uwezo wao na kuchangia maendeleo ya nchi. Kwa kuingiza na 
kuzingatia mikakati na mbinu zinazohusisha wote, mtaala huu unahakikisha usawa wa kila 
mwanafunzi kupewa fursa za kupata elimu nzuri na kuhifadhi kiwango cha juu cha elimu. Mtaala 
unasisitiza mazingira wezeshi ya ujifunzaji kwa wanafunzi wote mkiwemo na wale walio na 
mahitaji tofauti tofauti ya kielimu kwa kuwawezesha kufaulu kama wenzao. 

  

Utofauti na kuthamini Tamaduni Mbalimbali
i) Kuthamini utofauti wa tamaduni.
ii) Kujibu kwa heshima kwa watu wa tamaduni zote.
iii) Kuheshimu mila na desturi chanya za kitamaduni.
iv) Kutambua uasilia wa kikabila kama chimbuko la ubunifu na uvum-
buzi.

Umilisi katika matumizi ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) 
i) Kutumia teknolojia kuunda, kurekebisha, na kuchakata taarifa.
ii) Kutumia teknolojia kushirikiana, kuwasiliana, na kuboresha kazi.

Mahesabu na Makokotoo ya Hisabati
i) Kutumia namba na vipimo kwa usahihi.
ii) Kutafsiri na kuchunguza takwimu za hisabati.
iii) Kutumia hisabati kufafanua na kuendeleza maamuzi.

Mawasiliano
i) Kusikiliza kwa makini na kwa ufahamu.
ii) Kuzungumza kwa kujiamini na kueleza mawazo/maoni kwa uwazi.
iii) Kusoma kwa usahihi na kwa ufasaha.
iv) Kuandika na kuwasilisha kwa mpangilio mzuri.
v) Kutumia njia mbalimbali za mawasiliano kueleza mawazo.

Ubunifu na Uvumbuzi
i) Kutumia ubunifu kuchunguza masuala mbalimbali ya uwezekano.
ii) Kushirikiana na wengine ili kuzalisha mawazo.
iii) Kupendekeza na kuendeleza masuluhisho mapya.
iv) Kujaribu mbinu mbadala za kibunifu.
v) Kuchunguza mifumo na kufanya mahitimisho ya jumla. 

Ushirikiano na Ujifunzaji wa Kujitegemea
i) Kufanya kazi kwa ufanisi katika timu mbalimbali.
ii) Kushirikiana kwa ufanisi na wengine.
iii) Kuwajibika kwa ujifunzaji binafsi.
iv) Kufanya kazi kwa kujitegemea na kwa ustahimilivu.
v) Kudhibiti malengo na muda.

Kutafakari na Utatuzi wa Matatizo
i) Kupanga na kutekeleza uchunguzi.
ii) Kupanga na kuchambua taarifa.
iii) Kutambua matatizo na njia za kuyatatua.
iv) Kutabiri matokeo na kufanya maamuzi yenye mantiki.
v) Kutathmini masuluhisho mbalimbali.

1.4 Stadi za msingi
Stadi za msingi si masomo tofauti, bali ni kiini cha kila somo. Ni stadi zinazomwezesha mwanafunzi kupata 
na kuimarisha maarifa katika mtaala mzima. Stadi hizi zimejumuishwa ndani ya matokeo ya ujifunzaji na 
katika shughuli za mafunzo za masomo mbalimbali. Stadi za msingi na viashiria vyake zimeonyeshwa hapa 
chini:
Stadi hizi humwezesha mtu kubadilika kufuatana na mabadiliko ili kuweza kukabiliana na changamoto za 
kimaisha za karne ya 21.
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1.5 Masuala Mtambuka 
Haya ni masuala ambayo wanafunzi huhitaji kuyajua na kujifunza.  Hayafungwi kwa somo moja 
mahsusi bali yanazingatiwa katika masomo yote. Yanasaidia wanafunzi kufahamu mshikamano 
uliopo kati ya masomo mbalimbali na changamoto zinazopatikana maishani. Haya ni:  

i) utambuzi wa mazingira. 
ii) utambuzi wa masuala ya kiafya. 
iii) stadi za kimaisha. 
iv) uwezo tofauti tofauti na uhusikaji. 
v) changamoto za kijamii na kiuchumi. 
vi) uraia na uzalendo.  

Haya yanahusu kila binadamu bila kujali masomo yao mahsusi ya kitaaluma. Yanapatikana 
ndani ya matarajio ya mafunzo mbalimbali. 

 

1.6 Maadili 
Mtaala huu umejengeka kwenye maadili thabiti. Maadili haya ndiyo msingi wa mtaala huu na 
ni dhima ya shule kuyaendeleza. Wanafunzi wanapaswa kujiegemeza kwa maadili haya kama 
wananchi wa Uganda. Maadili haya yanatokana na Sera ya Maadili ya Kitaifa ya Uganda ya 2013. 
Haya ni pamoja na: 

i) heshima kwa binadamu na mazingira. 
ii) kuwa mwaminifu kila wakati. 
iii) haki na usawa kwa wengine.  
iv) jitihada za kazi ili kijitegemea.  
v) uadilifu, kujiendeleza vizuri na wema. 
vi) ubunifu na uvumbuzi.  
vii) kuwajibika kijamii.  
viii) mtagusano wa kijamii. 
ix) umoja wa kitaifa.  
x) thamani ya kitaifa na uzalendo.  

Maadili haya hayafundishwi moja kwa moja katika masomo wala hayatathminiwi kwa kutumia 
kalamu na karatasi bali yamo ndani ya matarajio ya ujifunzaji na hukuzwa pindi mwanafunzi 
anavyoendelea kujifunza.  

 

1.7 Matumizi ya TEHAMA 
Matumizi ya vyombo vya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika ufundishaji na 
ujifunzaji wakati wa kutekeleza mtaala huu, yanahimizwa sana. Matumizi ya teknolojia katika 
ufunzaji na ujifunzaji ni suala nyeti katika kutekeleza mtaala wa umilisi kwa sababu yanavutia na 
kuhimiza ushiriki wa wanafunzi, ubunifu wao na ujifunzaji wa kudumu maishani. Walimu 
wanahimizwa kutumia vyombo vya TEHAMA ili kuzalisha mafunzo shirikishi kama vile maigizo 
ya kidijitali na video ambayo yatarahisisha uelewa wa mada na dhana dhahania na kuzifanya 
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kuonekana hai na halisi. Mchanganyiko wa mbinu za ufundishaji unaweza kutumiwa pamoja na 
majukwaa ya kujifunzia mtandaoni kama vile, Google Classroom, Zoom, Microsoft Teams, 
YouTube, Google Docs, n.k., kuimarisha ushirikiano na kuwasilisha majibu yaliyobinafsishwa. 
Matumizi ya TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji hayataimarisha tajriba ya ujifunzaji pekee 
bali yatawezesha wanafunzi kukuza stadi za kutafakari kidijitali kama inavyohitajika katika karne 
ya 21. 

 

1.8 Miradi 
Miradi na matumizi ya miradi kama mbinu ya ufundishaji ni sehemu nyeti katika ujifunzaji wa 
karne ya 21. Katika Fasihi ya Kiswahili, mwanafunzi anahitajika kuandaa matini za kusoma, 
hadithi, mashairi, nyimbo, miswada ya kuigiza, sura za riwaya, n.k., kama miradi ya somo hili. 
Miradi hii itamchochea mwanafunzi kufanya utafiti wa kiakademia na kuendeleza stadi za 
kuandika na kubuni kuhusu mada yoyote ya hiari yake. Walimu wanahimizwa kuongoza 
wanafunzi kushiriki katika miradi ambayo inaweza kuunganishwa kwa urahisi na yale masuala 
halisi yanayotendeka katika jamii zao. Uandishi wa matini za kusoma utampa mwanafunzi fursa 
ya kushiriki katika utafiti akiongozwa na mwalimu na baadaye atawasilisha andiko lake lenye 
umbo zuri na lenye kuwakilisha mawazo yake.  

 

1.9 Madhumuni ya Elimu ya Sekondari 
Madhumuni ya elimu ya sekondari nchini Uganda ni: 

i) kuimarisha na kuendeleza umoja wa kitaifa, uelewa wa majukumu ya kijamii na uraia, 
upendo thabiti na huduma kwa wengine, na heshima kwa mali ya umma, pamoja na 
kuthamini uhusiano wa kimataifa;  

ii) kuendeleza thamani na ufahamu wa urithi wa kitamaduni wa Uganda mkiwemo lugha 
zake; 

iii) kufunza na kuendeleza hisia za kujiheshimu, maadili, uwajibikaji wa kibinafsi na 
kujituma;  

iv) kuwawezesha watu kupata na kuendeleza ujuzi na ufahamu wa mahitaji ibuka ya jamii 
na uchumi; 

v) uwezeshaji wa maarifa ya kisasa na ya kina kupitia vipengele vya kinadharia na vya 
kimatendo vya uzalishaji wenye ubunifu, mbinu za kisasa za usimamizi katika uwanja 
wa biashara na viwanda, na matumizi yake katika muktadha wa maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi nchini uganda;  

vi) kuwawezesha watu kupata maarifa ya msingi ya kisayansi, teknolojia, taaluma, kilimo 
na stadi za kibiashara zinazohitajika kwa mtu kujianzishia biashara.  
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vii) kuwawezesha watu kukuza stadi za kibinafsi  kama vile utatuzi wa matatizo, ukusanyaji 
wa taarifa na kuzifasiri, kujitegemea binafsi wanaposoma na kuandika, kujiendeleza 
kupitia ujifunzaji na uendelezaji wa stadi za kijamii, kimwili na kiuongozi kama zile 
zinazokuzwa kupitia michezo, mashirika na vyama; 

viii)  kuweka msingi wa kujiendeleza kielimu;  

ix)  kumwezesha mtu kutumia stadi alizojifunza katika kutatua matatizo ya jamii na 
kujenga hisia imara za ujenzi wa jamii na kujitambulisha na jamii yake; 

x) kuimarisha mitazamo kuhusu ufanyaji kazi na heshima thabiti ya ufanyaji kazi na wale 
wanaofanya kazi kuhakikisha maendeleo ya nchi yanatimia; 

xi) kukuza na kuendeleza mitazamo chanya kuhusu ujifunzaji kama mchakato mrefu wa 
kimaisha.  

 

1.10 Malengo ya Mtaala wa Sekondari ya Juu  
Malengo ya sekondari ya juu ni; 

i) Kuendeleza mtaala wenye mkabala wa umilisi.  
ii) Kuendeleza elimu ya jumla kwa maendeleo ya kila mtu na kitaifa kwa kuegemea 

maadili ya wote.  
iii) Kuendeleza stadi muhimu za ajira, za maisha na kuendeleza ujifunzaji endelevu.   
iv) Kutumia mkabala jumlishi wa ujifunzaji ambao huendeleza uwezo wa wanafunzi wa 

kutumia waliyojifunza.  
v) Kuboresha utathmini endelevu wa shuleni hadi utathmini tamati.  
vi) Kusisitiza ushiriki wa wanafunzi katika shughuli za jamii.  
vii)  Kujitayarisha kuendelea na masomo ya juu. 

 

1.11 Sababu za Kufundisha Fasihi ya Kiswahili katika Shule za Sekondari ya 
Juu 

Silabasi ya sekondari ya juu inalenga kuwawezesha mwanafunzi wa fasihi ya Kiswahili:  

i) kujieleza kwa ufasaha na kujiamini ili kuwasilisha mawazo yake kwa uwazi. 
ii) kutumia mawasiliano bora kulingana na hadhira anayowasiliana nayo.  
iii) kufafanua, kuchambua, kuhakiki, kutathmini na kueleza mawazo yake na ya wasomi 

mbalimbali kulingana na kazi za kifasihi ambazo amekumbana nazo.   
iv) kukuza na kuendeleza stadi mbalimbali za kimaisha na za msingi ili aweze kutafakari, 

kutatua matatizo, kuwasiliana ipasavyo na kushirikiana vyema na wanajamii wenzake. 
v) kubuni kazi mbalimbali za kisanaa ili kupanua ujuzi wake, utendaji na kujipatia kipato 

cha kujikimu maishani. 
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1.12 Maelezo kuhusu Mafunzo 
Maeneo ya masomo yamepangwa upya katika silabasi kuibuka na mtaala uliorekebishwa. 
Silabasi ya Fasihi ya Kiswahili iliyorekebishwa imepangwa kwa mada nne, yaani, Nathari, Ushairi, 
Tamthilia na Riwaya. Hizi ndizo mada ambazo zinajitokeza kila muhula katika silabasi nzima. 

Hata hivyo, ingawa mada zinabaki zizo hizo, viwango vya ujifunzaji vinaendelea kupanuka. Kwa 
mfano, kiwango cha ujifunzaji katika muhula wa kwanza kinakuwa rahisi ukilinganisha na 
muhula wa pili au wa tatu mfululizo. Kwa hiyo, mafunzo yamepangwa kwa utaratibu ili 
kuwezesha mwanafunzi kuendeleza masomo yake kiutaratibu. 

 

1.13 Muda  
Wanafunzi watashirikishwa kwa vipindi tisa kila wiki, yaani vipindi vitatu kwa mada ya Nathari 
na Ushairi, vipindi vitatu kwa mada ya Tamthilia na vipindi vitatu kwa mada ya Riwaya kutoka 
kidato cha tano hadi cha sita.  

 

1.14 Mbinu Pendekezwa za Kufundishia Fasihi ya Kiswahili 
Mbinu ambazo zinapendekezwa ni zile ambazo zinashirikisha wanafunzi katika somo. Mtaala 
huu umependekeza baadhi ya mbinu ambazo mwalimu anaweza kutumia kufundisha 
wanafunzi. Lakini, kama ilivyotajwa, mbinu zimependekezwa, kwa maana, si za lazima. Mwalimu 
ana uhuru wa kutumia mbinu zozote zile kulingana na mazingira, uwezo na kuhakikisha 
kwamba zinashirikisha wanafunzi. Mifano ya mbinu ambazo zimependekezwa zimo katika 
silabasi. 

 

 1.15 Upeo na Mfuatano wa Mada 

Kidato/ Muhula Mada Mada ndogo Vipindi 
Kidato cha Tano  
 
Muhula wa Kwanza 

Nathari 
  

Utangulizi wa fasihi 2 
Aina za fasihi 2 
Dhima ya fasihi katika jamii 2 
Aina za nathari 2 
Uainishaji wa hadithi 3 

  11 
Ushairi Utangulizi wa ushairi wa Kiswahili 3 

Istilahi za kishairi 3 
Aina za mashairi 4 
 10 

Tamthilia Utangulizi wa tamthilia 4 
Uainishaji wa tamthilia 05 
Vipengele vya tamthilia 
-maudhui 

12 
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-wahusika 
   21 
 Riwaya Utangulizi wa riwaya 4 

Aina za riwaya 5 
Vipengele vya riwaya 
-maudhui 
-wahusika 

12 

 21 
JUMLA   63 
Kidato cha Tano  
 
Muhula wa Pili 

Nathari Matumizi ya lugha 10 
Mtindo 8 
 18 

Ushairi Muundo wa shairi 
-Umbo (mada, beti, mishororo) 

06 

Ujumbe wa shairi 06 
Mbinu za kishairi 06 
 18 

Tamthilia Vipengele vya Tamthilia 
-Matumizi ya lugha 

36 

  36 
Riwaya Mbinu za Usimulizi 18 

Matumizi ya lugha 18 
 36 

JUMLA   108 
Kidato cha Tano  
 
Muhula wa Tatu 

Nathari Mtazamo katika nathari 09 
Dhamira  09 
 18 

Ushairi Bahari za ushairi 18 
 18 

TAMTHILIA Mbinu za uigizaji wa tamthilia 24 
 Maleba 12 
  36 
Riwaya Mgogoro 12 

Wahusika 12 
Maudhui 12 

   36 
JUMLA   108 
Kidato cha Sita  
 
 
Muhula wa Kwanza 

Nathari Mbinu za uandishi wa nathari 04 
 Utunzi wa kazi za nathari 14 
  18 
Ushairi Utunzi  na uwasilishaji wa mashairi 18 

 18 
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Tamthilia Mgogoro 26 
 Maelezo ya jukwaa 10 
  36 
Riwaya Utunzi wa sura ya/za riwaya 36 
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2.0 SILABASI KAMILI YA FASIHI YA KISWAHILI  

Kidato Cha Tano Muhula Wa Kwanza 

MADA 1.1: Nathari        Vipindi 11 
Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achanganue na kubuni kazi mbalimbali za nathari kwa 
kuzingatia vipengele vya kifasihi ili kuimarisha ustadi wa kuandika na mawasiliano bora. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kudhihirisha uelewa wa 
dhana ya fasihi na dhima 
yake katika jamii. (u, s, a)  

 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi kubunguabongo 
kuhusu dhana ya fasihi na 
aina zake na kuwasilisha 
maoni yao darasani. 
 

b)   Katika vikundi au jozi, wape 
wanafunzi matini mbalimbali 
za tanzu tofauti za fasihi k.v; 
shairi, riwaya, tamthilia na 
kuwaagiza kufanya utafiti 
kuhusu sifa za matini hizo na 
kuwasilisha matokeo yao 
darasani. 

 
 

c) Elekeza wanafunzi katika 
vikundi kuteua utanzu 
mmoja wa fasihi na kufanya 
utafiti kuhusu dhima yake 
katika jamii na kuwasilisha 
matokeo yao darasani. 

a) Angalia na kutathmini 
wanafunzi katika vikundi au 
jozi wakishirikiana; 
• Kubunguabongo 

kuhusu dhana ya fasihi 
na aina zake. 

• Kufafanua sifa za tanzu 
mbalimbali za fasihi. 

• Kujadili dhima ya fasihi 
katika jamii. 

b) Zungumza na wanafunzi 
na kuwauliza maswali ili 
kutambua uelewa wao 
kuhusu; 
• Dhana ya fasihi. 
• Tanzu za fasihi. 
• Dhima ya fasihi katika 

jamii. 
c)  Mawasilisho ya wanafunzi 

darasani kuhusu dhana ya 
fasihi, tanzu za fasihi na 
dhima yake katika jamii. 

  

2.0 SILABASI KAMILI YA FASIHI YA KISWAHILI
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2.0 SILABASI KAMILI YA FASIHI YA KISWAHILI  

Kidato Cha Tano Muhula Wa Kwanza 

MADA 1.1: Nathari        Vipindi 11 
Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achanganue na kubuni kazi mbalimbali za nathari kwa 
kuzingatia vipengele vya kifasihi ili kuimarisha ustadi wa kuandika na mawasiliano bora. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kudhihirisha uelewa wa 
dhana ya fasihi na dhima 
yake katika jamii. (u, s, a)  

 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi kubunguabongo 
kuhusu dhana ya fasihi na 
aina zake na kuwasilisha 
maoni yao darasani. 
 

b)   Katika vikundi au jozi, wape 
wanafunzi matini mbalimbali 
za tanzu tofauti za fasihi k.v; 
shairi, riwaya, tamthilia na 
kuwaagiza kufanya utafiti 
kuhusu sifa za matini hizo na 
kuwasilisha matokeo yao 
darasani. 

 
 

c) Elekeza wanafunzi katika 
vikundi kuteua utanzu 
mmoja wa fasihi na kufanya 
utafiti kuhusu dhima yake 
katika jamii na kuwasilisha 
matokeo yao darasani. 

a) Angalia na kutathmini 
wanafunzi katika vikundi au 
jozi wakishirikiana; 
• Kubunguabongo 

kuhusu dhana ya fasihi 
na aina zake. 

• Kufafanua sifa za tanzu 
mbalimbali za fasihi. 

• Kujadili dhima ya fasihi 
katika jamii. 

b) Zungumza na wanafunzi 
na kuwauliza maswali ili 
kutambua uelewa wao 
kuhusu; 
• Dhana ya fasihi. 
• Tanzu za fasihi. 
• Dhima ya fasihi katika 

jamii. 
c)  Mawasilisho ya wanafunzi 

darasani kuhusu dhana ya 
fasihi, tanzu za fasihi na 
dhima yake katika jamii. 
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b) kubainisha aina mbalimbali 
za nathari kwa kutofautisha 
sifa zake kuu na tanzu 
nyinginezo za kifasihi. (u, s, 
gs) 

 

a) Katika vikundi, elekeza 
wanafunzi kubunguabongo 
kuhusu dhana ya nathari kisha 
wafanye mawasilisho darasani. 

b) Wape wanafunzi matini 
mbalimbali za nathari 
wazisome na kutambua aina 
zake na kufanya mawasilisho. 

c)  Weka wanafunzi katika vikundi 
viwili, kikundi kimoja kipewe 
matini ya nathari na kingine 
kipewe matini ya kishairi. Kila 
kikundi kitambue sifa za matini 
husika na kufanya mawasilisho 
darasani. 

a) Angalia wanafunzi 
wakibunguabongo kuhusu 
dhana ya nathari kutathmini 
ustadi wao  wa kujieleza kwa 
ujasiri. 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwadadisi kuhusu; 
• aina mbalimbali za nathari. 
• tofauti kati ya nathari na 

ushairi. 
c) Tathmini mawasilisho ya 

wanafunzi na kazi zao andishi 
kuthibitisha uelewa wao wa: 
• maana ya nathari na 

uainishaji wake.  
• sifa za nathari na tofauti 

yake na ushairi. 
c) kuainisha hadithi 

mbalimbali na 
kuchanganua sifa zake. (u, 
s, gs)  

a) Katika vikundi au jozi, shirikisha 
wanafunzi; 
kubunguabongo kuhusu aina 
mbalimbali za hadithi na 
kuwasilisha maoni yao darasani. 

b) Elekeza wanafunzi katika 
vikundi au jozi kusoma hadithi 
mbalimbali na kufafanua aina 
zake. 

c) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi kusoma hadithi 
teule na kujadili sifa zake 

d) Ongoza wanafunzi kutunga au 
kusimulia hadithi yoyote kwa 
kuzingatia sifa bainifu za hadithi 
hiyo. 

a) Angalia wanafunzi na 
kutathmini uwezo wao wa 
kushirikiana katika vikundi 
kueleza aina za hadithi. 

b) Uliza wanafunzi maswali ya 
kuchochea ili kuthibitisha 
majibu yao kuhusu sifa za 
hadithi teule. 

c) Tathmini masimulizi au 
hadithi za wanafunzi 
walizotunga kwa kuzingatia; 
• aina ya hadithi 
• sifa za hadithi   
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MADA 1.2: Ushairi        Vipindi 10 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue na kutunga aina mbalimbali za mashairi kwa ajili ya 
mawasiliano, kuelimisha na burudani. 

Matarajio ya Ujifunzaji 
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kudhihirisha uelewa wa 
dhana ya ushairi kwa 
kuzingatia maana, matapo 
(kimapokeo na huru) na 
sifa zake bainifu. (u, v, gs) 

 

a) Shirikisha wanafunzi katika 
vikundi au jozi; 
• Kueleza maana ya 

ushairi. 
• Kujadili umuhimu wa 

ushairi katika jamii.  
 

b) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi kusikiliza mashairi 
mbalimbali yaliyorekodiwa 
kwenye kanda za sauti na 
kufafanua sifa za ushairi wa 
Kiswahili. 

 
c) Husisha wanafunzi katika 

vikundi kufanya mazoezi ya 
kukariri mashairi. 

 

a) Angalia wanafunzi 
wakijadiliana kuhusu 
maana ya ushairi na 
umuhimu wake ili 
kutathmini uwezo wao wa 
kushirikiana. 

b) Zungumza na  wanafunzi 
ukiwadadisi kuhusu; 
• Maana ya ushairi. 
• Umuhimu wa mashairi 

katika jamii. 
• Sifa za ushairi. 

c) Tathmini;  
• mawasilisho ya 

wanafunzi darasani ili 
kuthibitisha uelewa 
wao kuhusu; 

• maana ya ushairi 
• Sifa za ushairi. 
• Umuhimu wa mashairi 

katika jamii. 
b) kufafanua matumizi ya 

istilahi za kishairi katika 
kuchambua mashairi. (u, s, 
gs) 

 

a) Wape wanafunzi katika jozi 
baadhi ya istilahi za kishairi 
na kuwaagiza kuzisoma na 
kueleza maana yake. 
Waelekeze kuvumbua istilahi 
nyingine na kuzifafanua. 

 
b) Katika vikundi au jozi wape 

wanafunzi mashairi na 
uwaongoze kuyakariri na 
kufafanua istilahi mbalimbali 
zinazotumika katika mashairi 
husika na kuwasilisha 
darasani. 

a) Angalia na kutathmini 
ujasiri wa wanafunzi 
wakieleza maana ya istilahi 
za kishairi. 

b) Zungumza na wanafunzi 
na kuwauliza kudhihirisha 
uelewa wao wa kina 
kuhusu matumizi ya istilahi 
za kishairi. 

c) Tathmini;  
• Orodha ya istilahi za 

kishairi kwa kuzingatia 
ufafanuzi  wa 
wanafunzi wa istilahi 
hizo. 
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MADA 1.2: Ushairi        Vipindi 10 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue na kutunga aina mbalimbali za mashairi kwa ajili ya 
mawasiliano, kuelimisha na burudani. 

Matarajio ya Ujifunzaji 
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kudhihirisha uelewa wa 
dhana ya ushairi kwa 
kuzingatia maana, matapo 
(kimapokeo na huru) na 
sifa zake bainifu. (u, v, gs) 

 

a) Shirikisha wanafunzi katika 
vikundi au jozi; 
• Kueleza maana ya 

ushairi. 
• Kujadili umuhimu wa 

ushairi katika jamii.  
 

b) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi kusikiliza mashairi 
mbalimbali yaliyorekodiwa 
kwenye kanda za sauti na 
kufafanua sifa za ushairi wa 
Kiswahili. 

 
c) Husisha wanafunzi katika 

vikundi kufanya mazoezi ya 
kukariri mashairi. 

 

a) Angalia wanafunzi 
wakijadiliana kuhusu 
maana ya ushairi na 
umuhimu wake ili 
kutathmini uwezo wao wa 
kushirikiana. 

b) Zungumza na  wanafunzi 
ukiwadadisi kuhusu; 
• Maana ya ushairi. 
• Umuhimu wa mashairi 

katika jamii. 
• Sifa za ushairi. 

c) Tathmini;  
• mawasilisho ya 

wanafunzi darasani ili 
kuthibitisha uelewa 
wao kuhusu; 

• maana ya ushairi 
• Sifa za ushairi. 
• Umuhimu wa mashairi 

katika jamii. 
b) kufafanua matumizi ya 

istilahi za kishairi katika 
kuchambua mashairi. (u, s, 
gs) 

 

a) Wape wanafunzi katika jozi 
baadhi ya istilahi za kishairi 
na kuwaagiza kuzisoma na 
kueleza maana yake. 
Waelekeze kuvumbua istilahi 
nyingine na kuzifafanua. 

 
b) Katika vikundi au jozi wape 

wanafunzi mashairi na 
uwaongoze kuyakariri na 
kufafanua istilahi mbalimbali 
zinazotumika katika mashairi 
husika na kuwasilisha 
darasani. 

a) Angalia na kutathmini 
ujasiri wa wanafunzi 
wakieleza maana ya istilahi 
za kishairi. 

b) Zungumza na wanafunzi 
na kuwauliza kudhihirisha 
uelewa wao wa kina 
kuhusu matumizi ya istilahi 
za kishairi. 

c) Tathmini;  
• Orodha ya istilahi za 

kishairi kwa kuzingatia 
ufafanuzi  wa 
wanafunzi wa istilahi 
hizo. 
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c) kulinganisha, na 
kulinganua mashairi 
mbalimbali kwa kuzingatia 
idadi ya mishororo. (u, v, 
gs) 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi kufanya utafiti 
kuhusu aina mbalimbali za 
mashairi na kuwasilisha 
matokeo yao darasani.  

 
b) Wape diwani za mashairi 

wanafunzi katika vikundi na 
kuwaongoza kudhihirisha 
tofauti baina ya mashairi 
yaliyomo. 

a) Angalia wanafunzi 
wakijadiliana na kubainisha 
aina za mashairi kwa 
heshima na kujiamini. 

 
b) Zungumza na kuuliza 

wanafunzi kutofautisha 
mashairi kadhaa kwa 
kuzingatia idadi ya 
mishororo. 

 
c) Tathmini;  

Kiwango cha ufasaha, 
uwezo wa kujieleza na 
ujasiri wa mwanafunzi 
akiwasilisha kuhusu; 
• Kutofautisha mashairi 

kadhaa kwa kurejelea 
kipengele cha idadi ya 
mishororo. 
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MADA 1.3: Tamthilia        Vipindi 21 

Umilisi jumuishi:  Mwanafunzi achambue, abuni na kuigiza tamthilia mbalimbali kwa ajili ya 
burudani, kuwasiliana, kuendeleza maadili na kujipatia kipato. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli pendekezwa za 
Mafunzo  

Sampuli ya Tathmini 

a) kudhihirisha uelewa wa 
dhana ya tamthilia kwa 
kuzingatia maana na sifa 
zake katika matini teule. (u, 
gs) 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi; 
• Kueleza maana ya 

tamthilia. 
• Kufafanua sifa za 

tamthilia. 
• Kujadili umuhimu wa 

tamthilia katika jamii na 
kuwasilisha darasani. 

a) Angalia wanafunzi na; 
kutathmini uwezo wao wa 
kushirikiana,  
• kueleza maana ya 

tamthilia. 
• kujadili sifa za tamthilia 

na umuhimu wa 
tamthilia. 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwadadisi kuthibitisha 
uelewa wao kuhusu;  
• sifa za matini za 

tamthilia. 
• umuhimu wa tamthilia. 

c) Tathmini mawasilisho ya 
wanafunzi kuhusu sifa na 
umuhimu wa tamthilia 
katika jamii. 

b) kubainisha aina mbalimbali 
za tamthilia na kudhihirisha 
tofauti zake. (u, s) 

a) Elekeza wanafunzi katika 
vikundi au jozi 
kubunguabongo kuhusu 
tamthilia walizowahi kusoma 
na kuwasilisha maoni yao 
darasani. 

 
b) Katika vikundi au jozi, wape 

wanafunzi matini mbalimbali 
za tamthilia watambue aina 
zake na kujadiliana darasani.  

 
c) Wanafunzi katika vikundi 

walinganishe matini za 
tamthilia na kutambua 
tofauti zilizopo na 
kuwasilisha darasani. 

 

 

a) Angalia wanafunzi na 
kutathmini uwezo wao wa 
kushirikiana, kujiamini na 
kuheshimu maoni ya 
wenzao wakati wa mjadala. 

b) Zungumza na  wanafunzi 
ukiwauliza kufafanua; 
• Aina mbalimbali za 

tamthilia .  
• sifa bainifu za tamthilia 

. 
c) Tathmini kazi zilizoandikwa 

na wanafunzi kuhusu  
• aina na sifa za 

tamthilia na tofauti 
zake.  
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MADA 1.3: Tamthilia        Vipindi 21 

Umilisi jumuishi:  Mwanafunzi achambue, abuni na kuigiza tamthilia mbalimbali kwa ajili ya 
burudani, kuwasiliana, kuendeleza maadili na kujipatia kipato. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli pendekezwa za 
Mafunzo  

Sampuli ya Tathmini 

a) kudhihirisha uelewa wa 
dhana ya tamthilia kwa 
kuzingatia maana na sifa 
zake katika matini teule. (u, 
gs) 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi; 
• Kueleza maana ya 

tamthilia. 
• Kufafanua sifa za 

tamthilia. 
• Kujadili umuhimu wa 

tamthilia katika jamii na 
kuwasilisha darasani. 

a) Angalia wanafunzi na; 
kutathmini uwezo wao wa 
kushirikiana,  
• kueleza maana ya 

tamthilia. 
• kujadili sifa za tamthilia 

na umuhimu wa 
tamthilia. 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwadadisi kuthibitisha 
uelewa wao kuhusu;  
• sifa za matini za 

tamthilia. 
• umuhimu wa tamthilia. 

c) Tathmini mawasilisho ya 
wanafunzi kuhusu sifa na 
umuhimu wa tamthilia 
katika jamii. 

b) kubainisha aina mbalimbali 
za tamthilia na kudhihirisha 
tofauti zake. (u, s) 

a) Elekeza wanafunzi katika 
vikundi au jozi 
kubunguabongo kuhusu 
tamthilia walizowahi kusoma 
na kuwasilisha maoni yao 
darasani. 

 
b) Katika vikundi au jozi, wape 

wanafunzi matini mbalimbali 
za tamthilia watambue aina 
zake na kujadiliana darasani.  

 
c) Wanafunzi katika vikundi 

walinganishe matini za 
tamthilia na kutambua 
tofauti zilizopo na 
kuwasilisha darasani. 

 

 

a) Angalia wanafunzi na 
kutathmini uwezo wao wa 
kushirikiana, kujiamini na 
kuheshimu maoni ya 
wenzao wakati wa mjadala. 

b) Zungumza na  wanafunzi 
ukiwauliza kufafanua; 
• Aina mbalimbali za 

tamthilia .  
• sifa bainifu za tamthilia 

. 
c) Tathmini kazi zilizoandikwa 

na wanafunzi kuhusu  
• aina na sifa za 

tamthilia na tofauti 
zake.  
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c) kuchambua matumizi ya 
lugha katika tamthilia kwa 
kuzingatia tamathali za 
usemi. (u, v) 

 

a) Elekeza wanafunzi kusoma 
tamthilia mbalimbali na 
kutambua na kufasiri 
tamathali za usemi katika 
tamthilia teule. 
 

b) Ongoza wanafunzi kusoma 
nakala zilizoteuliwa na 
kujadili mchango wa kila 
tamathali katika ukuzaji wa 
hadithi nzima  

a) Angalia wanafunzi 
wakijadiliana kuhusu 
tamathali za usemi katika 
tamthilia teule na 
kutathmini uwezo wao wa 
kushirikiana. 
 

b) Zungumza na wanafunzi ili 
kuthibitisha uelewa wao 
kuhusu tamathali za usemi 
na umuhimu wake katika 
kuendeleza hadithi. 

 
 

c) Tamthmini shughuli za 
wanafunzi ukizingatia 
uelewa wao kuhusu 
matumizi ya tamthali za 
usemi katika tamthilia 
teule. 

Mada 1.4: Riwaya        Vipindi 21 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue na kubuni riwaya mbalimbali kwa ajili ya burudani, 
kuwasiliana, kukuza maadili na kujikimu kiuchumi. 

Matarajio ya 
Ujifunzaji 
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli pendekezwa za 
Mafunzo  

Sampuli ya Tathmini 

a) kueleza dhana ya 
riwaya kwa 
kuzingatia maana na 
sifa zake. (u, s, a) 

a) Shirikisha wanafunzi katika 
vikundi au jozi 
kubunguabongo kuhusu 
dhana ya riwaya na 
kuwasilisha maoni yao 
darasani. 

b) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi kufanya utafiti kutoka 
mtandaoni ama maktabani 
kuhusu; 
sifa za riwaya. 

c) umuhimu wa riwaya katika 
jamii na kuwasilisha matokeo 
yao darasani. 

a) Angalia wanafunzi katika vikundi 
wakishirikiana kueleza dhana ya 
riwaya na utathimini ujasiri wao 
na uwezo wao wa kujieleza. 

b) Zungumza na wanafunzi kwa 
kuwauliza maswali ili kuthibitisha 
uelewa wao wa; 
i) Dhana ya riwaya. 
ii) Sifa za riwaya. 
iii) Umuhimu wa riwaya katika 

jamii. 

c)   Tathmini mawasilisho ya 
wanafunzi wakifafanua: 

i) dhana ya riwaya. 
ii) sifa za riwaya. 
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iii) umuhimu wa riwaya katika 
jamii. 

b) kufafanua aina 
mbalimbali za 
riwaya kwa 
kuzingatia tofauti 
zake. (k,u,gs) 

a) Katika vikundi au jozi, 
shirikisha wanafunzi kufanya 
utafiti kuhusu aina tofauti za 
riwaya na kutundika matokeo 
yao darasani. 

b) Elekeza wanafunzi katika 
vikundi watafakari juu ya 
matokeo ya utafiti waliofanya 
kuhusu aina mbalimbali za 
riwaya na kuwasilisha darasani. 

c) Wape wanafunzi matini za 
riwaya mbalimbali wakiwa 
katika vikundi na kuwaagiza 
kufafanua mambo 
yanayotofautisha riwaya hizo. 

a) Angalia na kutathmini uwezo wa 
wanafunzi wa kushirikiana katika 
vikundi au jozi kwa heshima 
wakifanya utafiti kuhusu aina za 
riwaya. 

b) Zungumza na wanafunzi kwa 
kuwadadisi kuhusu: 
i) uelewa wao wa kina kuhusu 

aina za riwaya. 
ii) Tofauti kati ya riwaya 

mbalimbali. 
c) Tathmini shughuli za wanafunzi 

ambazo zinaweza kuwa ama 
mawasilisho au shughuli za 
kufafanua kwa maandishi 
kuhusu: 
i) aina za riwaya. 
ii) tofauti za riwaya. 

c) kuchambua 
matumizi ya lugha 
katika riwaya kwa 
kuzingatia tamathali 
za usemi. (u, s, a) 

a) Shirikisha wanafunzi  katika 
vikundi au jozi kufanya utafiti 
kwa kusoma ama kusikiliza 
kanda zilizorekodiwa au  
matini mbalimbali za riwaya  ili 
kutambua tamathali za usemi 
zilizomo katika riwaya teule.  

b) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi kueleza maana 
ya tamathali za usemi 
walizotambua katika riwaya 
teule. 

c) Elekeza wanafunzi katika 
vikundi au jozi kujadili 
umuhimu wa tamathali katika 
kusawiri ujumbe wa 
mwandishi wa riwaya. 

a) Angalia na kutathmini uwezo wa 
wanafunzi wa kujieleza, 
kushirikiana na wenzao na ujasiri 
wao huku wakichambua 
matumizi ya tamathali za usemi 
katika riwaya teule. 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwadadisi  ili kugundua uelewa 
wao kuhusu: 
i) matumizi ya tamathali za 

usemi katika riwaya teule.  
ii) Nafasi ya tamathali za usemi 

katika kufanikisha ujumbe wa 
mwandishi wa riwaya teule. 

c) Tathmini  mawasilisho ya 
wanafunzi kuhusu: 
i) Uchambuzi wa matumizi ya 

tamathali za usemi katika 
riwaya teule. 

ii) umuhimu wa matumizi ya 
tamathali za usemi katika 
riwaya. 
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iii) umuhimu wa riwaya katika 
jamii. 

b) kufafanua aina 
mbalimbali za 
riwaya kwa 
kuzingatia tofauti 
zake. (k,u,gs) 

a) Katika vikundi au jozi, 
shirikisha wanafunzi kufanya 
utafiti kuhusu aina tofauti za 
riwaya na kutundika matokeo 
yao darasani. 

b) Elekeza wanafunzi katika 
vikundi watafakari juu ya 
matokeo ya utafiti waliofanya 
kuhusu aina mbalimbali za 
riwaya na kuwasilisha darasani. 

c) Wape wanafunzi matini za 
riwaya mbalimbali wakiwa 
katika vikundi na kuwaagiza 
kufafanua mambo 
yanayotofautisha riwaya hizo. 

a) Angalia na kutathmini uwezo wa 
wanafunzi wa kushirikiana katika 
vikundi au jozi kwa heshima 
wakifanya utafiti kuhusu aina za 
riwaya. 

b) Zungumza na wanafunzi kwa 
kuwadadisi kuhusu: 
i) uelewa wao wa kina kuhusu 

aina za riwaya. 
ii) Tofauti kati ya riwaya 

mbalimbali. 
c) Tathmini shughuli za wanafunzi 

ambazo zinaweza kuwa ama 
mawasilisho au shughuli za 
kufafanua kwa maandishi 
kuhusu: 
i) aina za riwaya. 
ii) tofauti za riwaya. 

c) kuchambua 
matumizi ya lugha 
katika riwaya kwa 
kuzingatia tamathali 
za usemi. (u, s, a) 

a) Shirikisha wanafunzi  katika 
vikundi au jozi kufanya utafiti 
kwa kusoma ama kusikiliza 
kanda zilizorekodiwa au  
matini mbalimbali za riwaya  ili 
kutambua tamathali za usemi 
zilizomo katika riwaya teule.  

b) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi kueleza maana 
ya tamathali za usemi 
walizotambua katika riwaya 
teule. 

c) Elekeza wanafunzi katika 
vikundi au jozi kujadili 
umuhimu wa tamathali katika 
kusawiri ujumbe wa 
mwandishi wa riwaya. 

a) Angalia na kutathmini uwezo wa 
wanafunzi wa kujieleza, 
kushirikiana na wenzao na ujasiri 
wao huku wakichambua 
matumizi ya tamathali za usemi 
katika riwaya teule. 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwadadisi  ili kugundua uelewa 
wao kuhusu: 
i) matumizi ya tamathali za 

usemi katika riwaya teule.  
ii) Nafasi ya tamathali za usemi 

katika kufanikisha ujumbe wa 
mwandishi wa riwaya teule. 

c) Tathmini  mawasilisho ya 
wanafunzi kuhusu: 
i) Uchambuzi wa matumizi ya 

tamathali za usemi katika 
riwaya teule. 

ii) umuhimu wa matumizi ya 
tamathali za usemi katika 
riwaya. 
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Kidato Cha Tano Muhula Wa Pili 

MADA 2.1: Nathari        Vipindi 18 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achanganue na kubuni kazi mbalimbali za nathari kwa kuzingatia 
vipengele vya kifasihi ili kuimarisha ustadi wa kuandika na mawasiliano bora. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli pendekezwa za 
Mafunzo  

Sampuli ya Tathmini  

a) kuchambua matumizi ya 
lugha katika kazi za nathari. 
(s, gs)  

 

a) Shirikisha wanafunzi katika 
jozi au vikundi kusoma matini 
za nathari na kutambua 
mbinu za lugha zinazotumika 
katika matini husika na 
kuwasilisha darasani. 

b) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi vidogo, kila kikundi 
kipewe mbinu tofauti ya 
lugha ili kuchanganua 
matumizi yake katika matini 
husika. Kwa mfano, kikundi 
fulani kinaweza kupewa 
jukumu la kuchanganua 
matumizi ya sitiari na 

b) kikundi kingine kiangalie 
tashbihi.  

Kila kikundi kiwasilishe 
matokeo yake darasani kwa 
kujadili jinsi mbinu fulani ya 
lugha inavyofanikisha 
ujumbe. 

a) Angalia na kutathmini 
uwezo wa wanafunzi wa 
kusoma matini na 
kutambua mbinu za lugha 
zinazotumiwa katika matini 
teule ya nathari. 

b) Dadisi wanafunzi  kuhusu: 
i) Maana ya mbinu za 

lugha teule. 
ii) matumizi ya mbinu 

mbalimbali za lugha 
zilizotumiwa katika 
nathari teule. 

c) Tathmini mjadala wa 
wanafunzi kuhusu: 
i) maana ya mbinu za 

lugha walizotambua 
katika nathari teule.  

ii) Wanafunzi waandike 
kazi fupi ya nathari 
inayosheheni baadhi ya 
mbinu za lugha 
walizojifunza. 

b) kutathmini vipengele vya 
mtindo katika kazi za 
nathari kwa kuchambua 
jinsi mtindo unavyokuza 
ujumbe na upekee wa 
kisanii wa matini. (v,s, gs) 

a) Katika vikundi au jozi, ongoza 
wanafunzi; kubunguabongo 
kuhusu  dhana ya mtindo 
kama inavyotumiwa katika 
kazi za kifasihi. 

b) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi kusoma kazi 
mbalimbali za nathari na 
kutambua vipengele vya 
mtindo vilivyojitokeza katika 
matini teule. 

c) Weka wanafunzi katika 
vikundi viwili au jozi mbili. 

a) Angalia wanafunzi na 
kutathmini uwezo wao wa 
kushirikiana katika vikundi 
kueleza maana ya mtindo 
na kutambua vipengele 
vyake katika matini teule. 

b) Zungumza na  wanafunzi 
kwa kuwauliza maswali ya 
kuwachochea ili 
kuthibitisha uelewa wao 
kuhusu mtindo katika 
matini teule. 
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Wape matini mbili za 
waandishi tofauti na 
kuwaongoza kulinganisha 
mtindo kwa kutambua 
upekee wa matini hizo 
kisanii. Wanafunzi 
wawasilishe matokeo yao 
darasani. 

d) Katika jozi au mmojammoja, 
ongoza wanafunzi kutunga 
au kusimulia kazi yoyote ya 
nathari kwa kutumia 
vipengele anuwai vya 
mtindo walivyojifunza. 

c) Tathmini masimulizi au 
tungo mbalimbali 
zilizoandikwa na wanafunzi 
kuthibitisha ikiwa walielewa 
dhana ya mtindo na 
matumizi yake.  

 

 

 

MADA 2.2: Ushairi        Vipindi 18 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue na kutunga aina mbalimbali za mashairi kwa ajili ya 
mawasiliano, kuelimisha na burudani. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kudhihirisha uelewa wa 
muundo wa shairi kwa 
kuzingatia mada, beti, 
vipande na mizani ya 
mashairi ya kimapokeo na 
huru.  (k, u, gs) 

 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi: 
i) kufasili dhana ya 

muundo wa shairi. 
ii) Kupambanua baadhi 

ya vipengele vya 
muundo wa shairi. 

iii) Kujadili dhima ya 
vipengele hivyo vya 
muundo. 

 
b) Wape wanafunzi katika 

vikundi au jozi mashairi 
mbalimbali kubainisha 
vipengele husika vya 
muundo na kuwasilisha 
darasani.  

 

a) Angalia na kutathmini 
wanafunzi katika vikundi au 
jozi wakishirikiana kufasili 
dhana ya muundo wa shairi. 
Zingatia ujasiri wao, uwezo wa 
kujieleza, n.k 

 
b) Zungumza na wanafunzi 

ukiwadadisi ili kuthibitisha 
uelewa wao kuhusu: 
i) dhana ya muundo wa 

shairi. 
ii) namna walivyoweza 

kupambanua muundo wa 
kishairi. 

iii) Uhusiano uliopo baina ya 
vipengele vya muundo. 

 
c) Tathmini mawasilisho ya 

wanafunzi ili kuthibitisha 
kuhusu uchambuzi wa 
vipengele husika vya muundo 
wa shairi. 
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Wape matini mbili za 
waandishi tofauti na 
kuwaongoza kulinganisha 
mtindo kwa kutambua 
upekee wa matini hizo 
kisanii. Wanafunzi 
wawasilishe matokeo yao 
darasani. 

d) Katika jozi au mmojammoja, 
ongoza wanafunzi kutunga 
au kusimulia kazi yoyote ya 
nathari kwa kutumia 
vipengele anuwai vya 
mtindo walivyojifunza. 

c) Tathmini masimulizi au 
tungo mbalimbali 
zilizoandikwa na wanafunzi 
kuthibitisha ikiwa walielewa 
dhana ya mtindo na 
matumizi yake.  

 

 

 

MADA 2.2: Ushairi        Vipindi 18 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue na kutunga aina mbalimbali za mashairi kwa ajili ya 
mawasiliano, kuelimisha na burudani. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kudhihirisha uelewa wa 
muundo wa shairi kwa 
kuzingatia mada, beti, 
vipande na mizani ya 
mashairi ya kimapokeo na 
huru.  (k, u, gs) 

 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi: 
i) kufasili dhana ya 

muundo wa shairi. 
ii) Kupambanua baadhi 

ya vipengele vya 
muundo wa shairi. 

iii) Kujadili dhima ya 
vipengele hivyo vya 
muundo. 

 
b) Wape wanafunzi katika 

vikundi au jozi mashairi 
mbalimbali kubainisha 
vipengele husika vya 
muundo na kuwasilisha 
darasani.  

 

a) Angalia na kutathmini 
wanafunzi katika vikundi au 
jozi wakishirikiana kufasili 
dhana ya muundo wa shairi. 
Zingatia ujasiri wao, uwezo wa 
kujieleza, n.k 

 
b) Zungumza na wanafunzi 

ukiwadadisi ili kuthibitisha 
uelewa wao kuhusu: 
i) dhana ya muundo wa 

shairi. 
ii) namna walivyoweza 

kupambanua muundo wa 
kishairi. 

iii) Uhusiano uliopo baina ya 
vipengele vya muundo. 

 
c) Tathmini mawasilisho ya 

wanafunzi ili kuthibitisha 
kuhusu uchambuzi wa 
vipengele husika vya muundo 
wa shairi. 
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b) kudhihirisha uelewa wa 
ujumbe katika mashairi 
huru na ya kimapokeo. (v, 
s) 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi kukariri mashairi 
teule darasani. Waelekeze 
kutambua ujumbe katika 
mashairi waliyokariri.  
 

b) Elekeza wanafunzi kufanya 
utafiti katika mashairi ya 
mtandaoni na kutoka 
kwenye diwani teule ili 
kuchambua ujumbe wake. 
Waongoze kuwasilisha 
matokeo yao darasani. 

a) Angalia na kusikiliza wanafunzi 
katika vikundi; 
i) Wakikariri mashairi teule 

kadhaa. 
ii) Kujadili ujumbe 

unaojitokeza katika 
mashairi teule. Zingatia 
uwezo wao wa kujieleza, 
kuheshimiana, n.k 

b) Zungumza na wanafunzi kwa 
kuwauliza ili kuthibitisha 
uwezo/ujuzi wao wa: 
i) Kukariri mashairi. 
ii) Kuchambua ujumbe 

katika mashairi kadhaa. 
c)  Tathmini: 

i) Uwezo wa wanafunzi wa 
kukariri mashairi. 

ii) Umahiri wa wanafunzi wa 
kuchambua ujumbe 
katika mashairi teule. 

c) kuchambua ufundi wa 
kisanaa katika mashairi kwa 
kuzingatia taswira, sitiara, 
tashibihi na tashihisi katika 
mashairi ya kimapokeo na 
huru. (k, u, v, a) 

 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi/jozi kufasiri dhana 
ya ufundi wa kisanaa 
katika mashairi au mbinu 
za kishairi, kueleza mifano 
teule na kuwasilisha 
darasani. 

 
b) Wape wanafunzi katika jozi 

mashairi ili kuchambua 
mbinu za kisanaa 
zilizotumiwa na mshairi 
pamoja na uamilifu wake. 

a) Angalia wanafunzi 
wakishirikiana katika: 
i) kufasiri dhana ya mbinu 

za kishairi. 
ii) kuchambua mbinu teule 

za kishairi kutoka 
mashairi. 

b) Zungumza na wanafunzi kwa 
kuwauliza; 
i) namna mbinu za kishairi 

zilivyotumiwa katika 
mashairi. 

ii) Jinsi mbinu za kishairi 
zinavyojenga ujumbe 
katika shairi. 

iii) Kwa nini mbinu za kishairi 
ni muhimu katika shairi. 

c) Tathmini uchambuzi wa 
wanafunzi wa; 
i) mbinu za kishairi katika 

mashairi teule. 
ii) Umakinifu wa wanafunzi 

katika mawasilisho yao. 
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MADA 2.3:  Tamthilia        Vipindi 36 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue, abuni na kuigiza tamthilia mbalimbali kwa ajili ya 
burudani, kuwasiliana, kuendeleza maadili na kujipatia kipato. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli pendekezwa za 
Mafunzo  

Sampuli ya Tathmini 

a) kuchambua vipengele vya 
tamthilia kwa kuzingatia 
wahusika, mandhari na 
ploti. (u, v, gs) 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi kufanya utafiti 
kuhusu vipengele vya 
wahusika, mandhari na 
ploti na kuwasilisha 
matokeo yao darasani. 

b) Wape wanafunzi katika 
vikundi au jozi tamthilia 
teule na kuwaelekeza 
kuchunguza mchango wa 
mandhari katika ujenzi wa 
wahusika na ujumbe wa 
mwandishi. Waagize 
kuwasilisha matokeo yao 
darasani.  

c) Husisha wanafunzi katika 
vikundi kujadili kipengele 
cha ploti kwa kurejelea 
tamthilia teule. 
(Mwanafunzi anaweza 
kupewa matini 
iliyochapishwa ama 
mchezo uliorekodiwa) 

 

a) Angalia uwezo wa wanafunzi 
wa kushirikiana kwa heshima 
na ujasiri wa kujadili: 
i) Vipengele vya wahusika, 

mandhari na ploti. 
ii) Jinsi mchango wa 

vipengele hivyo husaidia 
katika kusawiri ujumbe. 

 
b) Zungumza na wanafunzi  ili 

kuthibitisha ujuzi wao wa 
kuchambua;  
i) Vipengele vya wahusika, 

mandhari na ploti katika 
tamthilia teule.  

ii) Umuhimu wa wahusika 
katika ujenzi wa ploti. 

iii) Nafasi ya mandhari katika 
ujenzi wa wahusika. 
 

c) Tathmini mawasilisho darasani 
ili kupima uelewa wa 
wanafunzi kuhusu vipengele 
vya wahusika, ploti na 
mandhari katika tamthilia 
teule. 
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MADA 2.3:  Tamthilia        Vipindi 36 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue, abuni na kuigiza tamthilia mbalimbali kwa ajili ya 
burudani, kuwasiliana, kuendeleza maadili na kujipatia kipato. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli pendekezwa za 
Mafunzo  

Sampuli ya Tathmini 

a) kuchambua vipengele vya 
tamthilia kwa kuzingatia 
wahusika, mandhari na 
ploti. (u, v, gs) 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi kufanya utafiti 
kuhusu vipengele vya 
wahusika, mandhari na 
ploti na kuwasilisha 
matokeo yao darasani. 

b) Wape wanafunzi katika 
vikundi au jozi tamthilia 
teule na kuwaelekeza 
kuchunguza mchango wa 
mandhari katika ujenzi wa 
wahusika na ujumbe wa 
mwandishi. Waagize 
kuwasilisha matokeo yao 
darasani.  

c) Husisha wanafunzi katika 
vikundi kujadili kipengele 
cha ploti kwa kurejelea 
tamthilia teule. 
(Mwanafunzi anaweza 
kupewa matini 
iliyochapishwa ama 
mchezo uliorekodiwa) 

 

a) Angalia uwezo wa wanafunzi 
wa kushirikiana kwa heshima 
na ujasiri wa kujadili: 
i) Vipengele vya wahusika, 

mandhari na ploti. 
ii) Jinsi mchango wa 

vipengele hivyo husaidia 
katika kusawiri ujumbe. 

 
b) Zungumza na wanafunzi  ili 

kuthibitisha ujuzi wao wa 
kuchambua;  
i) Vipengele vya wahusika, 

mandhari na ploti katika 
tamthilia teule.  

ii) Umuhimu wa wahusika 
katika ujenzi wa ploti. 

iii) Nafasi ya mandhari katika 
ujenzi wa wahusika. 
 

c) Tathmini mawasilisho darasani 
ili kupima uelewa wa 
wanafunzi kuhusu vipengele 
vya wahusika, ploti na 
mandhari katika tamthilia 
teule. 
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MADA 2.4: Riwaya        Vipindi 36 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue na kubuni riwaya mbalimbali kwa ajili ya burudani, 
kuwasiliana, kukuza maadili na kujikimu kiuchumi. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kueleza mbinu za usimulizi 
katika riwaya. (s, v, a, gs) 

 

a) Katika vikundi au jozi 
ongoza wanafunzi 
kubunguabongo kuhusu 
dhana ya mbinu za 
usimulizi na kuwasilisha 
matokeo yao darasani.  

 
b) Elekeza wanafunzi katika 

vikundi kusikiliza au kusoma 
matini za riwaya mbalimbali 
na kujadili mbinu za 
usimulizi zinazodhihirika 
katika matini hizo. 

 
c) Shirikisha wanafunzi katika 

vikundi kufafanua 
umuhimu wa mbinu hizo 
katika kufaniksha ujumbe 
wa riwaya. 

 
  

a) Angalia na kutathmini 
wanafunzi katika vikundi au 
jozi wakibunguabongo 
kuhusu dhana ya mbinu za 
usimulizi katika riwaya 
teule. Chunguza  uwezo 
wao wa kushirikiana katika 
vikundi, ujasiri, n.k 

 
b) Zungumza na kudadisi 

wanafunzi katika vikundi au 
binafsi ili kuthibitisha ujuzi 
wa;  
i) Kujadili mbinu za 

kisanii wanazotumia 
waandishi wa riwaya 
katika kuwasilisha 
ujumbe wao katika 
riwaya teule. 

ii) Kuchambua umuhimu 
wa mbinu hizo katika 
kusawiri ujumbe.  
 

c) Tathmini mawasilisho ya 
wanafunzi darasani ili 
kupima uelewa wao wa 
mbinu za usimulizi na 
mchango wake katika 
kusawiri ujumbe. 

 
b) kuchambua maudhui 

katika riwaya teule. 
(u, v, a, gs) 

a) Shirikisha wanafunzi katika 
vikundi au jozi kusoma matini 
teule za riwaya. 

b) Elekeza wanafunzi katika 
vikundi kuchanganua 
maudhui yaliyomo katika 
riwaya teule. Waagize 
kuwasilisha kazi zao darasani.  

a) Angalia na kutathmini 
wanafunzi katika vikundi 
wakisoma matini za riwaya 
teule. Chunguza uwezo 
wao wa kusoma na 
kushirikiana, ujasiri, n.k  
 

 



  

22

SILABASI YA FASIHI YA KISWAHILI

22 
 

 b) Zungumza na wanafunzi ili: 
i) Kuthibitisha ikiwa 

wanasoma riwaya teule 
kwa makini. 

ii) Kutambua umahiri wao 
wa kuchambua 
maudhui katika riwaya 
teule.   

c) Tathimini mawasilisho ya 
darasani kupima uwezo wa 
wanafunzi wa kuchanganua 
maudhui katika riwaya 
teule. 

Kidato Cha Tano Muhula Wa Tatu 

MADA 3.1: Nathari        Vipindi 18 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achanganue na kubuni kazi mbalimbali za nathari kwa 
kuzingatia vipengele vya kifasihi ili kuimarisha ustadi wa kuandika na mawasiliano bora. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kuchambua mitazamo 
mbalimbali katika kazi za 
nathari kwa kutathmini 
jinsi mtazamo teule wa 
hadithi unavyoathiri 
uelewa wa msomaji 
kuhusu hadithi. (s, v, gs)   

 

a) Katika jozi au vikundi, ongoza 
wanafunzi kufanya utafiti kuhusu 
dhana ya mtazamo na 
kuwasilisha matokeo yao 
darasani. 

b) Wape wanafunzi katika vikundi 
matini ya kifasihi iliyoandika kwa 
kutumia mtazamo fulani kama 
matumizi ya nafsi ya kwanza (ni-
), waagize wanafunzi kuandika 
upya matini hiyo kwa kutumia 
mtazamo mwingine kama nafsi 
ya pili au ya tatu. Baadaye, 
waagize kuwasilisha kazi zao na 
kueleza namna mabadiliko ya 
mtazamo yanavyoleta tofauti 
katika matini. 

 
 
 

a) Angalia na kutathmini 
uwezo wa wanafunzi wa 
kufanya utafiti, 
mawasiliano bora na 
kufanya kazi kwa 
ushirikiano kueleza 
dhana ya mtazamo 
kama inavyotumiwa 
katika kazi za kifasihi. 

 
b) Zungumza na wanafunzi 

kwa kuwadadisi kuhusu; 
i) maana ya mtazamo 

katika kazi za 
kifasihi. 

ii) matumizi na dhima 
ya mtazamo katika 
kazi mbalimbali za 
kifasihi. 
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 b) Zungumza na wanafunzi ili: 
i) Kuthibitisha ikiwa 

wanasoma riwaya teule 
kwa makini. 

ii) Kutambua umahiri wao 
wa kuchambua 
maudhui katika riwaya 
teule.   

c) Tathimini mawasilisho ya 
darasani kupima uwezo wa 
wanafunzi wa kuchanganua 
maudhui katika riwaya 
teule. 

Kidato Cha Tano Muhula Wa Tatu 

MADA 3.1: Nathari        Vipindi 18 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achanganue na kubuni kazi mbalimbali za nathari kwa 
kuzingatia vipengele vya kifasihi ili kuimarisha ustadi wa kuandika na mawasiliano bora. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kuchambua mitazamo 
mbalimbali katika kazi za 
nathari kwa kutathmini 
jinsi mtazamo teule wa 
hadithi unavyoathiri 
uelewa wa msomaji 
kuhusu hadithi. (s, v, gs)   

 

a) Katika jozi au vikundi, ongoza 
wanafunzi kufanya utafiti kuhusu 
dhana ya mtazamo na 
kuwasilisha matokeo yao 
darasani. 

b) Wape wanafunzi katika vikundi 
matini ya kifasihi iliyoandika kwa 
kutumia mtazamo fulani kama 
matumizi ya nafsi ya kwanza (ni-
), waagize wanafunzi kuandika 
upya matini hiyo kwa kutumia 
mtazamo mwingine kama nafsi 
ya pili au ya tatu. Baadaye, 
waagize kuwasilisha kazi zao na 
kueleza namna mabadiliko ya 
mtazamo yanavyoleta tofauti 
katika matini. 

 
 
 

a) Angalia na kutathmini 
uwezo wa wanafunzi wa 
kufanya utafiti, 
mawasiliano bora na 
kufanya kazi kwa 
ushirikiano kueleza 
dhana ya mtazamo 
kama inavyotumiwa 
katika kazi za kifasihi. 

 
b) Zungumza na wanafunzi 

kwa kuwadadisi kuhusu; 
i) maana ya mtazamo 

katika kazi za 
kifasihi. 

ii) matumizi na dhima 
ya mtazamo katika 
kazi mbalimbali za 
kifasihi. 
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c) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi kujadili jinsi usuli na 
itikadi ya mtu inavyoathiri 
mtazamo wake kuhusu suala 
fulani. 

d) Uliza wanafunzi kueleza namna 
mtazamo unavyochangia 
kuelewa sifa za mhusika teule. 

e) Teua madondoo ya nathari 
yenye mitazamo tofauti. Waulize 
wanafunzi kuyalinganisha kwa 
kuzingatia dhima au athari ya 
mtazamo katika kazi za kifasihi. 
Kila kikundi kitawasilisha 
matokeo yake darasani ama kwa 
maandishi au masimulizi. 

c) Tathmini kazi za 
wanafunzi walizoandika 
au kuwasilisha 
kimasimulizi kuhusu 
mtazamo. 

b) kufafanua dhamira ya 
mwandishi katika kazi za 
nathari na kufasiri athari 
yake kwa msomaji. 
a. (v, s, gs) 

a) Uliza wanafunzi katika vikundi au 
jozi kueleza dhana ya dhamira ya 
mwandishi kama inavyotumiwa 
katika kazi za kifasihi. 

b) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi kufanya utafiti kuhusu 
usuli wa mwandishi fulani, 
utamaduni wake na historia yake 
na kueleza namna mambo haya 
yanavyoakisiwa katika kazi zake. 

c) Wanafunzi katika vikundi viwili 
au majozi wajadili dhamira ya 
matini tofauti na kuwasilisha 
matokeo yao darasani. 

d) Katika jozi au mmoja mmoja, 
wape wanafunzi mada 
mbalimbali na kuwaongoza 
kutunga au kusimulia kazi 
yoyote ya nathari kwa kuzingatia 
mada hizo. 

a) Angalia wanafunzi na 
kutathmini uwezo wao 
wa kuwasiliana na 
kushirikiana katika 
vikundi kueleza dhamira 
ya mwandishi. 

b) Zungumza na wanafunzi 
kwa kuwauliza maswali 
ya kuwachochea ili 
kuthibitisha uelewa wao 
kuhusu suala la dhamira 
ya mwandishi katika 
matini husika. 

c) Tathmini masimulizi au 
tungo mbalimbali 
zilizoandikwa na 
wanafunzi kuthibitisha 
ikiwa walielewa dhana 
ya dhamira ya 
mwandishi. 
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MADA 3.2: Ushairi              Vipindi 18 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue na kutunga aina mbalimbali za mashairi kwa ajili ya 
mawasiliano, kuelimisha na burudani. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kupambanua bahari za 
ushairi kwa kuzingatia 
vigezo vya mpangilio wa 
vina na urefu wa mishororo. 
(k, u, s, a) 

 

a) Wape wanafunzi katika 
vikundi mashairi mbalimbali 
na kuwaongoza; 
i) kutambua vina na 

utaratibu wake. 
ii) kubaini urefu wa 

mishororo yake. 
iii) kulinganisha vina na 

urefu wa mishororo yake. 
 
b) Elekeza wanafunzi katika 

vikundi au jozi kukariri au 
kusikiliza mashairi 
yaliyorekodiwa na 
kushirikiana kujadili bahari 
kulingana na vina vyake. 

 
c) Wape wanafunzi katika 

vikundi diwani ya mashairi na 
kuwaagiza kuainisha mashairi 
hayo kwa kurejelea vigezo 
husika. (Kwa wasioweza 
kusoma, warekodie mashairi 
ili washiriki katika ujifunzaji.) 
 

 

a) Angalia na kutathmini 
wanafunzi katika vikundi au 
jozi wakishirikiana: 
i) Kutambua vina vya 

mashairi. 
ii) Kujadili bahari za 

mashairi. 
iii) Kulinganisha urefu wa  

mishororo ya mashairi. 
iv) kusikiliza rekodi za 

mashairi. 
b) Zungumza na wanafunzi na 

kuwauliza kuhusu; 
i) bahari walizowahi 

kusikia. 
ii) fasili ya bahari, vina na 

mishororo. 
iii) rekodi waliyoisikia. 
iv) sifa za bahari 

walizobaini. 
c) Tathmini:  

i) mawasilisho ya 
wanafunzi darasani 
kuhusu sifa bainifu za 
bahari teule. 

ii) Kupambanua bahari za 
mashairi kadhaa kwa 
kutumia vigezo husika. 

b) kuchanganua bahari za 
ushairi kwa kuzingatia 
vigezo vya mpangilio wa 
vipande na urefu wa shairi. 
(k, u, s, a) 

a) Wape wanafunzi katika 
vikundi diwani teule: 
i) kutambua vipande katika 

mashairi. 
ii) kueleza majina ya 

vipande hivyo. 
iii) kulinganisha mashairi 

kwa kutegemea urefu 
wake. 

a) Angalia wanafunzi 
wakishirikiana: 
i) kutambua vipande na 

majina yake katika 
mashairi. 

ii) kujadili bahari za 
mashairi kulingana na 
idadi ya vipande 
pamoja na urefu wa 
mashairi. 
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MADA 3.2: Ushairi              Vipindi 18 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue na kutunga aina mbalimbali za mashairi kwa ajili ya 
mawasiliano, kuelimisha na burudani. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kupambanua bahari za 
ushairi kwa kuzingatia 
vigezo vya mpangilio wa 
vina na urefu wa mishororo. 
(k, u, s, a) 

 

a) Wape wanafunzi katika 
vikundi mashairi mbalimbali 
na kuwaongoza; 
i) kutambua vina na 

utaratibu wake. 
ii) kubaini urefu wa 

mishororo yake. 
iii) kulinganisha vina na 

urefu wa mishororo yake. 
 
b) Elekeza wanafunzi katika 

vikundi au jozi kukariri au 
kusikiliza mashairi 
yaliyorekodiwa na 
kushirikiana kujadili bahari 
kulingana na vina vyake. 

 
c) Wape wanafunzi katika 

vikundi diwani ya mashairi na 
kuwaagiza kuainisha mashairi 
hayo kwa kurejelea vigezo 
husika. (Kwa wasioweza 
kusoma, warekodie mashairi 
ili washiriki katika ujifunzaji.) 
 

 

a) Angalia na kutathmini 
wanafunzi katika vikundi au 
jozi wakishirikiana: 
i) Kutambua vina vya 

mashairi. 
ii) Kujadili bahari za 

mashairi. 
iii) Kulinganisha urefu wa  

mishororo ya mashairi. 
iv) kusikiliza rekodi za 

mashairi. 
b) Zungumza na wanafunzi na 

kuwauliza kuhusu; 
i) bahari walizowahi 

kusikia. 
ii) fasili ya bahari, vina na 

mishororo. 
iii) rekodi waliyoisikia. 
iv) sifa za bahari 

walizobaini. 
c) Tathmini:  

i) mawasilisho ya 
wanafunzi darasani 
kuhusu sifa bainifu za 
bahari teule. 

ii) Kupambanua bahari za 
mashairi kadhaa kwa 
kutumia vigezo husika. 

b) kuchanganua bahari za 
ushairi kwa kuzingatia 
vigezo vya mpangilio wa 
vipande na urefu wa shairi. 
(k, u, s, a) 

a) Wape wanafunzi katika 
vikundi diwani teule: 
i) kutambua vipande katika 

mashairi. 
ii) kueleza majina ya 

vipande hivyo. 
iii) kulinganisha mashairi 

kwa kutegemea urefu 
wake. 

a) Angalia wanafunzi 
wakishirikiana: 
i) kutambua vipande na 

majina yake katika 
mashairi. 

ii) kujadili bahari za 
mashairi kulingana na 
idadi ya vipande 
pamoja na urefu wa 
mashairi. 
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iv) walinganishe mashairi 
mbalimbali kwa 
kutegemea idadi ya 
vipande. 

 
b) Ongoza wanafunzi 

kubunguabongo kuhusu 
bahari mbalimbali kulingana 
na vigezo vya urefu wa 
mashairi pamoja na idadi ya 
vipande vyake kisha 
wawasilishe darasani. 

iii) Kuwasilisha majibu yao 
darasani. 

b) Zungumza na wanafunzi 
kwa kuwauliza: 
i) Kueleza maana ya 

vipande. 
ii) Kueleza majina ya 

vipande 
walivyotambua. 

c) Tathmini: Umahiri wa 
wanafunzi wa kuchanganua 
bahari za ushairi kwa 
kuzingatia vigezo vya 
mpangilio wa vipande na 
urefu wa shairi. 

MADA 3.3: Tamthilia        Vipindi 36 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue, abuni na kuigiza tamthilia mbalimbali kwa ajili ya 
burudani, kuwasiliana, kuendeleza maadili na kujipatia kipato. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli pendekezwa za 
Mafunzo  

Sampuli ya Tathmini 

a) kuchanganua mbinu za 
uigizaji wa tamthilia. 
(s ,a ,v gs) 

a) Katika vikundi au jozi ongoza 
wanafunzi kubunguabongo 
kuhusu dhana ya mbinu za 
maigizo yaani mbinu 
zinazotumiwa kuigiza katika 
sanaa ya michezo kama vile 
dayolojia, monolojia, 
uzungumzaji nafsi, n.k na 
kuwasilisha matokeo yao 
darasani.  

b) Elekeza wanafunzi katika 
vikundi kusoma matini za 
tamthilia mbalimbali na 
kujadili mbinu za uigizaji wa 
tamthilia zinazodhihirika 
katika matini hizo na 
umuhimu wake. 

 
 
 
 

a) Angalia na kutathmini 
wanafunzi katika vikundi au 
jozi wakibunguabongo 
kuhusu dhana ya mbinu za 
uigizaji wa tamthilia kama 
inavyotumiwa katika sanaa 
za maigizo. Chunguza  
uwezo wao wa kushirikiana 
katika vikundi, ujasiri, n.k 

b) Zungumza na kudadisi 
wanafunzi katika vikundi au 
binafsi ili kuthibitisha ujuzi 
wa;  

c) Kujadili mbinu za uigizaji wa 
tamthilia zinazotumiwa na  
waandishi wa tamthilia. 

d) Kuchambua umuhimu wa 
mbinu hizo katika 
kuendeleza mchezo.  

e) Tathmini mawasilisho ya 
wanafunzi darasani ili 
kupima uelewa wao wa 
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c) Shirikisha wanafunzi katika 
vikundi kuandika au/na 
kuigiza igizo fupi kwa 
kurejelea matumizi sahihi ya 
mbinu za uigizaji wa tamthilia 
teule. 

matumizi ya mbinu za 
uigizaji wa tamthilia na 
mchango wake katika 
sanaa za maigizo. 

b) kuchanganua sifa za 
maleba na umuhimu wake 
katika sanaa za maigizo. 
(u,s,v, gs) 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi kufanya utafiti 
kuhusu dhana ya maleba na 
kuwasilisha matokeo yao 
darasani. 

b) Elekeza wanafunzi katika 
vikundi kufafanua umuhimu 
wa maleba katika sanaa za 
maigizo. 

c) Shirikisha wanafunzi katika 
vikundi au binafsi 
kutengeneza maleba mazuri 
na kuyatumia kuigiza igizo 
fulani darasani. 

 

a) Angalia wanafunzi na 
kutathmini uwezo wao wa 
kushirikiana katika vikundi 
kujadili dhana ya maleba kwa 
kuzingatia sifa za maleba na 
umuhimu wake. 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwadadisi ili kuthibitisha 
uelewa wao kuhusu; 

i) Dhana ya maleba. 
ii) Sifa za maleba. 
iii) Jinsi ya kutengeneza 

maleba. 
iv) Mambo ya kuzingatia 

wakati wa kuteua au 
kutengeneza maleba. 

v) umuhimu wa maleba. 
c) Tathmini maleba 

yaliyotengenezwa au teuliwa 
wakati wa kuigiza kwa 
kuzingatia: 

i) sifa za maleba 
ii) vigezo vya kuzingatia 

wakati wa kuteua 
maleba. 
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c) Shirikisha wanafunzi katika 
vikundi kuandika au/na 
kuigiza igizo fupi kwa 
kurejelea matumizi sahihi ya 
mbinu za uigizaji wa tamthilia 
teule. 

matumizi ya mbinu za 
uigizaji wa tamthilia na 
mchango wake katika 
sanaa za maigizo. 

b) kuchanganua sifa za 
maleba na umuhimu wake 
katika sanaa za maigizo. 
(u,s,v, gs) 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi kufanya utafiti 
kuhusu dhana ya maleba na 
kuwasilisha matokeo yao 
darasani. 

b) Elekeza wanafunzi katika 
vikundi kufafanua umuhimu 
wa maleba katika sanaa za 
maigizo. 

c) Shirikisha wanafunzi katika 
vikundi au binafsi 
kutengeneza maleba mazuri 
na kuyatumia kuigiza igizo 
fulani darasani. 

 

a) Angalia wanafunzi na 
kutathmini uwezo wao wa 
kushirikiana katika vikundi 
kujadili dhana ya maleba kwa 
kuzingatia sifa za maleba na 
umuhimu wake. 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwadadisi ili kuthibitisha 
uelewa wao kuhusu; 

i) Dhana ya maleba. 
ii) Sifa za maleba. 
iii) Jinsi ya kutengeneza 

maleba. 
iv) Mambo ya kuzingatia 

wakati wa kuteua au 
kutengeneza maleba. 

v) umuhimu wa maleba. 
c) Tathmini maleba 

yaliyotengenezwa au teuliwa 
wakati wa kuigiza kwa 
kuzingatia: 

i) sifa za maleba 
ii) vigezo vya kuzingatia 

wakati wa kuteua 
maleba. 
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MADA 3.4: Riwaya                        Vipindi 36 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue na kubuni riwaya mbalimbali kwa ajili ya burudani, 
kuwasiliana, kukuza maadili na kujikimu kiuchumi. 

Matarajio ya Ujifunzaji 
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kufafanua dhana ya 
mgogoro katika riwaya. (u, 
v, a, gs) 

 

a) Katika vikundi ongoza 
wanafunzi 
kubunguabongo kuhusu 
dhana ya mgogoro 
kama inavyotumiwa 
katika riwaya na kufanya 
mawasilisho darasani. 

 
b) Wape wanafunzi matini 

mbalimbali za riwaya 
teule. Waagize kuzisoma 
na kuchanganua 
migogoro 
inayodhihirishwa katika 
matini hizo na athari ya 
migogoro hiyo. 

a) Angalia wanafunzi katika vikundi 
na kutathmini ujasiri wao wa 
kujadiliana kuhusu dhana ya 
migogoro. 
 

b) Zungumza na wanafunzi katika 
vikundi au jozi ukichunguza 
ushirikiano wao katika 
kuchambua migogoro 
inayojitokeza katika riwaya teule 
na athari yake. 

 
 

c) Tathmini kazi za wanafunzi 
walizowasilisha kuhusu 
uchambuzi wa mgogoro katika 
riwaya teule. 

b) kuchambua maudhui 
katika riwaya teule 
(mwendelezo)  (s, v, a, gs) 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi kufanya utafiti  
kuhusu vipengele 
vinavyochambuliwa 
katika maudhui, kama 
vile mafunzo, maadili, 
dhamira, n.k, na kufanya 
mawasilisho darasani.  
 

b) Shirikisha wanafunzi 
katika vikundi au jozi 
kusoma matini teule za 
riwaya. 

c) Elekeza wanafunzi katika 
vikundi kuchanganua 
maudhui yaliyo katika 
riwaya teule. Waagize 
kuwasilisha kazi zao 
darasani. 

a) Angalia na kutathmini 
wanafunzi katika vikundi 
wakifafanua vipengele 
vinavyochambuliwa katika 
maudhui. Chunguza uwezo wao 
wa kujieleza, kushirikiana, ujasiri, 
n.k  

 
b) Zungumza na wanafunzi na 

kuwaagiza:  
i) Kueleza vipengele 

tunavyozingatia wakati wa 
kuchambua maudhui. 

ii) Kujadili maudhui makuu 
katika riwaya teule. 

c) Tathimini mawasilisho ya 
darasani kupima uwezo wa 
wanafunzi wa kuchanganua 
maudhui kwa kina katika riwaya 
teule. 
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Kidato Cha Sita Muhula Wa Kwanza 

MADA 1.1:  Nathari                                                            Vipindi 18  

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achanganue na kubuni kazi mbalimbali za nathari kwa 
kuzingatia vipengele vya kifasihi ili kuimarisha ustadi wa kuandika na mawasiliano bora. 

Matarajio ya Kujifunza  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo  

Sampuli ya Tathmini  

a) kujadili mbinu mbalimbali 
za uandishi wa kazi za 
nathari, kama vile 
mazungumzo, maelezo na 
mtazamo. (u, v, a)  

a) Katika vikundi, elekeza 
wanafunzi kubunguabongo 
kuhusu vipengele muhimu 
katika utunzi wa kazi za nathari 
na kufanya mawasilisho 
darasani. 

b) Agiza wanafunzi kusoma  kazi 
mbalimbali za nathari, 
zikiwemo hadithi fupi, riwaya, 
novela na insha. Waelekeze 
wanafunzi kujadili mbinu za 
uandishi zinazotumiwa na 
waandishi tofauti wa kazi 
walizosoma. 

c) Weka wanafunzi katika vikundi 
viwili, kila kikundi kipewe 
matini tofauti ya nathari na 
kuagizwa kutambua namna 
waandishi walivyojenga 
hadithi na wahusika wao 
katika matini husika na kufanya 
mawasilisho darasani. 

a) Angalia wanafunzi 
wakibunguabongo kuhusu 
vipengele vya ubunifu wa 
kazi za nathari na kutathmini 
umahiri wao wa kushirikiana 
katika vikundi na kujieleza 
kwa ujasiri. 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwadadisi kuhusu; 
i) mbinu mbalimbali za 

uandishi wa kazi za 
nathari. 

ii) jinsi waandishi 
wanavyobuni hadithi 
zao. 

c) Tathmini mawasilisho ya 
wanafunzi na kazi zao 
andishi ukizingatia: 
i) mbinu za uandishi wa 

kazi za nathari. 
ii) ujenzi wa wahusika 

katika kazi za nathari. 

b) kuunda na kusimulia kazi 
asilia za nathari, kutumia 
mbinu mbalimbali za 
usimulizi na vipengele vya 
kisanii ili kuwasilisha kwa 
ufanisi maudhui, kujenga 
wahusika na kumvutia 
msomaji. (s, v, a,gs) 

a) Katika jozi, shirikisha 
wanafunzi; kufanya 
mpangokazi wa kazi ya nathari 
wanayotaka kuandika na 
kuwasilisha maoni yao 
darasani. 

b) Ongoza wanafunzi kuandika 
muhtasari wa kazi zao kwa 
kuzingatia vipengele vikuu vya 
ploti. 

c) Ongoza wanafunzi kutunga au 
kusimulia kazi za nathari 
walizotunga wanafunzi. 

a) Angalia wanafunzi na 
kutathmini ustadi wao wa 
kujieleza na kushirikiana 
katika vikundi kufanya kiunzi 
cha kazi. 

b) Uliza wanafunzi maswali ya 
kuchochea kuthibitisha kuwa 
kazi zao zina mtiririko. 

c) Tathmini masimulizi au kazi 
walizotunga wanafunzi kwa 
kuzingatia: mbinu za 
uandishi wa kazi wa nathari 

  



  

29
www.ncdc.go.ug

KIDATO CHA TANO NA SITA

28 
 

Kidato Cha Sita Muhula Wa Kwanza 

MADA 1.1:  Nathari                                                            Vipindi 18  

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achanganue na kubuni kazi mbalimbali za nathari kwa 
kuzingatia vipengele vya kifasihi ili kuimarisha ustadi wa kuandika na mawasiliano bora. 

Matarajio ya Kujifunza  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo  

Sampuli ya Tathmini  

a) kujadili mbinu mbalimbali 
za uandishi wa kazi za 
nathari, kama vile 
mazungumzo, maelezo na 
mtazamo. (u, v, a)  

a) Katika vikundi, elekeza 
wanafunzi kubunguabongo 
kuhusu vipengele muhimu 
katika utunzi wa kazi za nathari 
na kufanya mawasilisho 
darasani. 

b) Agiza wanafunzi kusoma  kazi 
mbalimbali za nathari, 
zikiwemo hadithi fupi, riwaya, 
novela na insha. Waelekeze 
wanafunzi kujadili mbinu za 
uandishi zinazotumiwa na 
waandishi tofauti wa kazi 
walizosoma. 

c) Weka wanafunzi katika vikundi 
viwili, kila kikundi kipewe 
matini tofauti ya nathari na 
kuagizwa kutambua namna 
waandishi walivyojenga 
hadithi na wahusika wao 
katika matini husika na kufanya 
mawasilisho darasani. 

a) Angalia wanafunzi 
wakibunguabongo kuhusu 
vipengele vya ubunifu wa 
kazi za nathari na kutathmini 
umahiri wao wa kushirikiana 
katika vikundi na kujieleza 
kwa ujasiri. 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwadadisi kuhusu; 
i) mbinu mbalimbali za 

uandishi wa kazi za 
nathari. 

ii) jinsi waandishi 
wanavyobuni hadithi 
zao. 

c) Tathmini mawasilisho ya 
wanafunzi na kazi zao 
andishi ukizingatia: 
i) mbinu za uandishi wa 

kazi za nathari. 
ii) ujenzi wa wahusika 

katika kazi za nathari. 

b) kuunda na kusimulia kazi 
asilia za nathari, kutumia 
mbinu mbalimbali za 
usimulizi na vipengele vya 
kisanii ili kuwasilisha kwa 
ufanisi maudhui, kujenga 
wahusika na kumvutia 
msomaji. (s, v, a,gs) 

a) Katika jozi, shirikisha 
wanafunzi; kufanya 
mpangokazi wa kazi ya nathari 
wanayotaka kuandika na 
kuwasilisha maoni yao 
darasani. 

b) Ongoza wanafunzi kuandika 
muhtasari wa kazi zao kwa 
kuzingatia vipengele vikuu vya 
ploti. 

c) Ongoza wanafunzi kutunga au 
kusimulia kazi za nathari 
walizotunga wanafunzi. 

a) Angalia wanafunzi na 
kutathmini ustadi wao wa 
kujieleza na kushirikiana 
katika vikundi kufanya kiunzi 
cha kazi. 

b) Uliza wanafunzi maswali ya 
kuchochea kuthibitisha kuwa 
kazi zao zina mtiririko. 

c) Tathmini masimulizi au kazi 
walizotunga wanafunzi kwa 
kuzingatia: mbinu za 
uandishi wa kazi wa nathari 
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MADA 1.2: Ushairi                                    Vipindi 18 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achanganue, atunge na kuchapisha mashairi mbalimbali kwa 
ajili ya kuburudisha, kukuza maadili, kuwasiliana na kujipatia kipato. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kutunga aina mbalimbali 
za mashairi asilia kwa 
kutumia mbinu anuwai za 
kishairi kudhihirisha 
ubunifu na uelewa wa 
miundo ya kishairi. (u, s, a) 

 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi: 

i) Kubunguabongo kuhusu 
mambo ya kuzingatia 
wakati wa kuteua mada 
ya kutungia shairi na 
kuwasilisha maoni yao 
darasani. 

ii) Kueleza hali mbalimbali 
zinazoweza kumchochea 
mtu kutunga shairi. 

iii) Kufafanua hatua 
zinazochukuliwa wakati 
wa kutunga shairi. 

iv) Kujadili vipengele vya 
uhuru wa mshairi. 

b) Katika vikundi au jozi wape 
wanafunzi mada mbalimbali 
zinazosheheni hali anuwai 
kama hali ya huzuni, furaha, 
mapenzi, hofu, n,k na 
kuwaongoza kutunga 
mashairi.  
 

c) Shirikisha wanafunzi katika 
vikundi au jozi kuwasilisha 
mashairi waliyotunga 
darasani. 

a) Angalia na kutathmini 
wanafunzi katika vikundi au 
jozi wakishirikiana: 
i) Kujadili mambo 

yanayozingatiwa wakati 
wa kutunga mashairi. 

ii) Kueleza hali mbalimbali 
zinazoweza 
kumchochea mtu 
kutunga shairi. 

iii) Kufafanua hatua 
zinazochukuliwa wakati 
wa kutunga shairi. 

iv) Kueleza vipengele vya 
uhuru wa mshairi. 

 
b) Zungumza na wanafunzi na 

kuwauliza kuhusu: 
i) mambo ya kuzingatiwa 

wakati wa kutunga 
shairi. 

ii) Hali mbalimbali 
zinazoweza 
kumchochea mtu 
kutunga shairi. 

iii) Hatua za kuchukua 
wakati wa kutunga 
shairi. 
 

c) Tathmini: Uwasilishaji wa 
mashairi yaliyotungwa na 
wanafunzi darasani kwa 
kuzingatia vipengele vya 
muundo wa shairi. 
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MADA 1.3: Tamthilia                    Vipindi 36 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue, abuni na kuchapisha tamthilia mbalimbali pamoja 
na kuigiza tamthilia anuwai kwa azma ya kuburudisha, kuendeleza maadili na kujipatia kipato. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kujadili mgogoro katika 
tamthilia na umuhimu 
wake katika uendelezaji wa 
hadithi nzima. (u, gs,v,a)  

 

a) Katika vikundi ongoza 
wanafunzi kubunguabongo 
kuhusu dhana ya mgogoro 
kama inavyotumiwa katika 
tamthilia na kufanya 
mawasilisho darasani. 

 
b) Wape wanafunzi matini 

mbalimbali za tamthilia teule. 
Waagize kuzisoma na 
kuchanganua migogoro 
inayodhihirishwa katika 
matini hizo na athari ya 
migogoro hiyo. 

a) Angalia wanafunzi katika 
vikundi na kutathmini ujasiri 
wao wa kujadiliana kuhusu 
dhana ya migogoro. 

b) Zungumza na wanafunzi 
katika vikundi au jozi 
ukichunguza ushirikiano 
wao katika kuchambua 
migogoro inayojitokeza 
katika tamthilia teule na 
athari yake. 

c) Tathmini kazi za wanafunzi 
walizowasilisha kuhusu 
uchambuzi wa mgogoro 
katika tamthilia teule. 

b) kupambanua dhima ya 
maelekezo ya jukwaa katika 
michezo ya kuigiza. (u, 
gs,v,a)  

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi 
kubunguabongo kuhusu 
dhana ya maelekezo ya 
jukwaa na kuwasilisha maoni 
yao darasani. 

 
b) Elekeza wanafunzi katika 

vikundi kujadili umuhimu wa 
maelekezo ya jukwaa katika 
tasnia ya sanaa za maigizo.  

 
(Rejelea maelekezo ya jukwaa 
katika tamthilia teule) 
 
c) Shirikisha wanafunzi katika 

vikundi au jozi kuandika 
maelekezo ya jukwaa ya igizo 
husika. 

 

a) Angalia na kutathmini 
wanafunzi 
wakibunguabongo kuhusu 
dhana ya maelekezo ya 
jukwaa. Zingatia uwezo 
wao wa kujieleza, 
kushirikiana, kuheshiana, n.k 

b) Zungumza na wanafunzi na 
kuwaagiza kufafanua 
maelekezo ya jukwaa katika 
tamthilia teule na kueleza 
umuhimu wa maelekezo ya 
jukwaa.  

c) Tathmini:  
i) Umahiri wa wanafunzi 

wa kujadili maelekezo 
ya jukwaa na umuhimu 
wake. 

ii) Shughuli ya wanafunzi 
ya kuandika maelekezo 
ya jukwaa kwa ajili ya 
mchezo fulani wa 
kuigiza.  
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MADA 1.3: Tamthilia                    Vipindi 36 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue, abuni na kuchapisha tamthilia mbalimbali pamoja 
na kuigiza tamthilia anuwai kwa azma ya kuburudisha, kuendeleza maadili na kujipatia kipato. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kujadili mgogoro katika 
tamthilia na umuhimu 
wake katika uendelezaji wa 
hadithi nzima. (u, gs,v,a)  

 

a) Katika vikundi ongoza 
wanafunzi kubunguabongo 
kuhusu dhana ya mgogoro 
kama inavyotumiwa katika 
tamthilia na kufanya 
mawasilisho darasani. 

 
b) Wape wanafunzi matini 

mbalimbali za tamthilia teule. 
Waagize kuzisoma na 
kuchanganua migogoro 
inayodhihirishwa katika 
matini hizo na athari ya 
migogoro hiyo. 

a) Angalia wanafunzi katika 
vikundi na kutathmini ujasiri 
wao wa kujadiliana kuhusu 
dhana ya migogoro. 

b) Zungumza na wanafunzi 
katika vikundi au jozi 
ukichunguza ushirikiano 
wao katika kuchambua 
migogoro inayojitokeza 
katika tamthilia teule na 
athari yake. 

c) Tathmini kazi za wanafunzi 
walizowasilisha kuhusu 
uchambuzi wa mgogoro 
katika tamthilia teule. 

b) kupambanua dhima ya 
maelekezo ya jukwaa katika 
michezo ya kuigiza. (u, 
gs,v,a)  

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi 
kubunguabongo kuhusu 
dhana ya maelekezo ya 
jukwaa na kuwasilisha maoni 
yao darasani. 

 
b) Elekeza wanafunzi katika 

vikundi kujadili umuhimu wa 
maelekezo ya jukwaa katika 
tasnia ya sanaa za maigizo.  

 
(Rejelea maelekezo ya jukwaa 
katika tamthilia teule) 
 
c) Shirikisha wanafunzi katika 

vikundi au jozi kuandika 
maelekezo ya jukwaa ya igizo 
husika. 

 

a) Angalia na kutathmini 
wanafunzi 
wakibunguabongo kuhusu 
dhana ya maelekezo ya 
jukwaa. Zingatia uwezo 
wao wa kujieleza, 
kushirikiana, kuheshiana, n.k 

b) Zungumza na wanafunzi na 
kuwaagiza kufafanua 
maelekezo ya jukwaa katika 
tamthilia teule na kueleza 
umuhimu wa maelekezo ya 
jukwaa.  

c) Tathmini:  
i) Umahiri wa wanafunzi 

wa kujadili maelekezo 
ya jukwaa na umuhimu 
wake. 

ii) Shughuli ya wanafunzi 
ya kuandika maelekezo 
ya jukwaa kwa ajili ya 
mchezo fulani wa 
kuigiza.  
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MADA 1.4: Riwaya               Vipindi 36 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue na kubuni riwaya mbalimbali kwa ajili ya burudani, 
kuwasiliana, kukuza maadili na kujikimu kiuchumi.  

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kuandika sura za riwaya ili 
kudhihirisha uelewa wa 
mbinu za usimulizi, ujenzi 
wa wahusika na maudhui. 
(u, gs,v, a)  

 
 
 

a) Katika vikundi au jozi ongoza 
wanafunzi kubunguabongo 
kuhusu 

b) vipengele muhimu katika 
utunzi wa riwaya na kufanya 
mawasilisho darasani. 
 

c) Katika jozi, shirikisha 
wanafunzi kufanya 
mpangokazi wa sura ya 
riwaya wanayotaka kuandika 
na kuwasilisha maoni yao 
darasani. 
 

d) Ongoza wanafunzi kuandika 
muhtasari wa kazi zao kwa 
kuzingatia vipengele vikuu 
vya ploti. 
 

e) Elekeza wanafunzi kutunga 
kazi kwa kurejelea 
mpangokazi walioweka. 
Waagize kutundika kazi zao 
ukutani. 

 

a) Angalia wanafunzi na 
kutathmini ustadi wao wa 
kujieleza na kushirikiana 
katika vikundi kufanya 
kiunzi cha kazi. 
 

b) Dadisi wanafunzi kwa 
kuwauliza maswali ya 
kuchochea kuthibitisha 
kuwa kazi zao zina mtiririko. 

 
 

c) Tathmini masimulizi au kazi 
walizotunga wanafunzi kwa 
kuzingatia: 

i) mbinu za uandishi wa 
riwaya. 

ii) ujenzi wa wahusika 
iii) maudhui 
iv) matumizi ya lugha 
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Kidato Cha Sita Muhula Wa Pili 

MADA 2.1: Nathari                                                                                        Vipindi 18  
 
Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achanganue na kubuni kazi mbalimbali za nathari kwa 
kuzingatia vipengele vya kifasihi ili kuimarisha ustadi wa kuandika na mawasiliano bora. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo  

Sampuli ya Tathmini  

a) kutathmini matumizi ya 
lugha katika kazi za 
nathari kwa kuchambua 
jinsi inavyosaidia kujenga 
ujumbe wa matini. (u, s, 
gs) 

 

a) Katika vikundi, ongoza 
wanafunzi kujadili  kipengele 
cha matumizi ya lugha kama 
kinavyojitokeza katika kazi za 
nathari na kuwasilisha maoni 
yao darasani. 
 

b) Wape wanafunzi matini 
mbalimbali za nathari na 
kuwaelekeza kuzisoma na 
kutambua tamathali za usemi 
na mbinu nyingine za sanaa 
zinazojitokeza katika matini 
husika na kufanya 
mawasilisho. 
 

c)  Weka wanafunzi katika 
vikundi au jozi tofauti, kila 
kikundi kipewe matini tofauti 
ya nathari na kuongozwa 
kuiandika upya matini husika 
kwa kutumia tamathali za 
usemi tofauti na zile 
zilizokuwa zimetumiwa awali. 
 

d) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi kuandika kazi 
yoyote ya nathari kwa 
kudhihirisha matumizi bora 
ya tamathali za usemi na 
mbinu nyingine za sanaa. 

a) Angalia wanafunzi 
wakijadiliana kuhusu 
kipengele cha matumizi ya 
lugha kutathmini ustadi 
wao wa kujieleza kwa 
ujasiri. 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwadadisi kuhusu: 

i) maana ya tamathali za 
usemi anuwai. 

ii) matumizi ya tamathali 
za usemi mbalimbali 
zinazotumika katika 
kazi za nathari. 

c) Tathmini kazi za wanafunzi 
kwa kuzingatia: 

i) maana ya tamathali ya 
usemi.  

ii) matumizi ya tamathali 
za usemi na mbinu 
nyingine za sanaa katika 
matini. 
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Kidato Cha Sita Muhula Wa Pili 

MADA 2.1: Nathari                                                                                        Vipindi 18  
 
Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achanganue na kubuni kazi mbalimbali za nathari kwa 
kuzingatia vipengele vya kifasihi ili kuimarisha ustadi wa kuandika na mawasiliano bora. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo  

Sampuli ya Tathmini  

a) kutathmini matumizi ya 
lugha katika kazi za 
nathari kwa kuchambua 
jinsi inavyosaidia kujenga 
ujumbe wa matini. (u, s, 
gs) 

 

a) Katika vikundi, ongoza 
wanafunzi kujadili  kipengele 
cha matumizi ya lugha kama 
kinavyojitokeza katika kazi za 
nathari na kuwasilisha maoni 
yao darasani. 
 

b) Wape wanafunzi matini 
mbalimbali za nathari na 
kuwaelekeza kuzisoma na 
kutambua tamathali za usemi 
na mbinu nyingine za sanaa 
zinazojitokeza katika matini 
husika na kufanya 
mawasilisho. 
 

c)  Weka wanafunzi katika 
vikundi au jozi tofauti, kila 
kikundi kipewe matini tofauti 
ya nathari na kuongozwa 
kuiandika upya matini husika 
kwa kutumia tamathali za 
usemi tofauti na zile 
zilizokuwa zimetumiwa awali. 
 

d) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi kuandika kazi 
yoyote ya nathari kwa 
kudhihirisha matumizi bora 
ya tamathali za usemi na 
mbinu nyingine za sanaa. 

a) Angalia wanafunzi 
wakijadiliana kuhusu 
kipengele cha matumizi ya 
lugha kutathmini ustadi 
wao wa kujieleza kwa 
ujasiri. 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwadadisi kuhusu: 

i) maana ya tamathali za 
usemi anuwai. 

ii) matumizi ya tamathali 
za usemi mbalimbali 
zinazotumika katika 
kazi za nathari. 

c) Tathmini kazi za wanafunzi 
kwa kuzingatia: 

i) maana ya tamathali ya 
usemi.  

ii) matumizi ya tamathali 
za usemi na mbinu 
nyingine za sanaa katika 
matini. 

  

33 
 

MADA 2.2: Ushairi              Vipindi 18 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achanganue, atunge na kuchapisha mashairi mbalimbali kwa 
ajili ya kuburudisha, kukuza maadili, kuwasiliana na kujipatia kipato.  

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kuchambua hali, hisia na 
toni katika mashairi 
mbalimbali, kuelewa jinsi 
vipengele hivi vinavyoibua 
ujumbe katika mashairi.       
(u,s,v) 

 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi: kufasiri dhana 
za hali, hisia na toni kama 
zinavyotumiwa katika kazi za 
kifasihi.  
 

b) Wape wanafunzi katika 
vikundi au jozi mashairi 
mbalimbali yanayodhihirisha 
hali, hisia na toni mbalimbali. 
Elekeza wanafunzi kutambua 
vipengele hivi katika mashairi 
hayo na kuwasilisha kazi zao 
darasani. 

c) Wape wanafunzi mada 
mbalimbali na washirikishe 
kutunga mashairi 
yanayodhihirisha hali, hisia na 
toni mbalimbali. 

a) Angalia wanafunzi katika 
vikundi au jozi 
wakishirikiana kufasiri 
dhana za hali, hisia na toni 
kama zinavyotumika katika 
mashairi. 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwadadisi kuhusu; 

• Dhana ya hali katika 
mashairi. 

• Dhana ya hisia katika 
mashairi. 

• Dhana ya toni katika 
mashairi. 

c) Tathmini kazi za wanafunzi 
kwa kuzingatia 
uchanganuzi wa dhana za 
hali, hisia na toni katika 
mashairi teule. 

b) kupambanua sauti ya 
mzungumzaji katika 
mashairi mbalimbali, kwa 
kudhihirisha jinsi washairi 
wanavyotumia kipengele 
hiki kuwasilisha wahusika 
na ujumbe katika 
mashairi. (u,v,s) 

a) Katika vikundi, elekeza 
wanafunzi kubunguabongo 
kuhusu dhana ya sauti ya 
mzungumzaji kama 
inavyotumiwa katika 
mashairi. 

b) Wape wanafunzi mashairi 
katika vikundi  mbalimbali. 
Waelekeze kuchunguza 
namna mwandishi 
anavyotumia lugha 
kudhihirisha sauti ya 
mzungumzaji katika mashairi 
teule na wawasilishe maoni 
yao darasani.  

 

a) Angalia na kutathmini 
wanafunzi katika vikundi: 
i) Wakibunguabongo 

kuhusu dhana ya sauti 
ya mzungumzaji katika 
mashairi. 

ii) Wakishirikiana katika 
vikundi kujifunza. 
 

b) Zungumza na wanafunzi 
kwa kuwauliza: 
i) Maoni yao kuhusu 

dhana ya sauti ya 
mzungumzaji katika 
mashairi. 
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c) Uliza wanafunzi kuchagua 
ama mtu mashuhuri 
wanayemjua, mhusika wa 
kubuni au mtu yeyote 
wanayemjua na kuandika 
shairi kwa kurejelea mtazamo 
wa mtu huyo. 

ii)  kutambua sauti ya 
mzungumzaji katika 
mashairi mbalimbali. 

c) Tathmini kazi za wanafunzi 
kwa kuzingatia namna 
mtazamo wa mtu 
waliyetumia katika mashairi 
yao unavyoathiri sauti yake. 

 

MADA 2.3: Tamthilia        Vipindi 36 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue, abuni na kuchapisha tamthilia mbalimbali pamoja 
na kuigiza tamthilia anuwai kwa azma ya kuburudisha, kuendeleza maadili na kujipatia kipato. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo  

Sampuli ya Tathmini 

a) kutunga na kuigiza 
maonyesho ya tamthilia 
kwa kuzingatia muundo 
sahihi. (k, u,v,a, gs)  

 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi 
kubunguabongo kuhusu 
vigezo muhimu 
vinavyozingatiwa wakati wa 
utunzi wa tamthilia na 
kuwasilisha maoni yao 
darasani. 
 

b) Katika vikundi au jozi, ongoza 
wanafunzi kutunga onyesho 
au sehemu moja ya tamthilia 
na kuwaelekeza 
kubadilishana miswada yao 
na kuihariri darasani.  

 
c) Ongoza wanafunzi katika 

vikundi kuigiza maonyesho 
au sehemu za tamthilia 
walizotunga. 

a) Angalia wanafunzi na 
kutathmini uwezo wao wa 
kushirikiana, kujiamini na 
kuheshimu maoni ya 
wenzao wakati wa mjadala. 
 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwauliza kuhusu; 
i) Kueleza vigezo vya 

kuzingatia wakati wa 
kuandika tamthilia. 

ii) Kuandika onyesho 
moja au sehemu moja 
ya tamthilia.  

 
c) Tathmini: 

i) Maonyesho ya 
tamthilia 
yaliyotungwa. 

ii) Maigizo ya 
wanafunzi.  
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c) Uliza wanafunzi kuchagua 
ama mtu mashuhuri 
wanayemjua, mhusika wa 
kubuni au mtu yeyote 
wanayemjua na kuandika 
shairi kwa kurejelea mtazamo 
wa mtu huyo. 

ii)  kutambua sauti ya 
mzungumzaji katika 
mashairi mbalimbali. 

c) Tathmini kazi za wanafunzi 
kwa kuzingatia namna 
mtazamo wa mtu 
waliyetumia katika mashairi 
yao unavyoathiri sauti yake. 

 

MADA 2.3: Tamthilia        Vipindi 36 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue, abuni na kuchapisha tamthilia mbalimbali pamoja 
na kuigiza tamthilia anuwai kwa azma ya kuburudisha, kuendeleza maadili na kujipatia kipato. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo  

Sampuli ya Tathmini 

a) kutunga na kuigiza 
maonyesho ya tamthilia 
kwa kuzingatia muundo 
sahihi. (k, u,v,a, gs)  

 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi 
kubunguabongo kuhusu 
vigezo muhimu 
vinavyozingatiwa wakati wa 
utunzi wa tamthilia na 
kuwasilisha maoni yao 
darasani. 
 

b) Katika vikundi au jozi, ongoza 
wanafunzi kutunga onyesho 
au sehemu moja ya tamthilia 
na kuwaelekeza 
kubadilishana miswada yao 
na kuihariri darasani.  

 
c) Ongoza wanafunzi katika 

vikundi kuigiza maonyesho 
au sehemu za tamthilia 
walizotunga. 

a) Angalia wanafunzi na 
kutathmini uwezo wao wa 
kushirikiana, kujiamini na 
kuheshimu maoni ya 
wenzao wakati wa mjadala. 
 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwauliza kuhusu; 
i) Kueleza vigezo vya 

kuzingatia wakati wa 
kuandika tamthilia. 

ii) Kuandika onyesho 
moja au sehemu moja 
ya tamthilia.  

 
c) Tathmini: 

i) Maonyesho ya 
tamthilia 
yaliyotungwa. 

ii) Maigizo ya 
wanafunzi.  
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MADA 2.4: Riwaya              Vipindi 36 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue na kubuni riwaya mbalimbali kwa ajili ya burudani, 
kuwasiliana, kukuza maadili na kujikimu kiuchumi. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kuchanganua dhima ya 
mandhari katika riwaya, 
kuelewa jinsi mandhari 
yanavyoathiri ploti, ujenzi  
wa wahusika na maudhui. 
(u, gs, v, a) 

 

a) Katika vikundi au jozi, 
ongoza wanafunzi 
kubunguabongo kuhusu:  
• Dhana ya mandhari na 

umuhimu wake katika 
ujenzi wa wahusika, 
maudhui na hadithi. 

 
b) Wape wanafunzi madondoo 

ya riwaya na kuwaelekeza 
kuyasoma na kujadili 
mandhari yanayojitokeza na 
kupambanua dhima yake 
katika ujenzi wa maudhui na 
wahusika wanaoendeleza 
ploti. 

 
 

a) Angalia na kutathmini 
uwezo wa wanafunzi wa 
kushirikiana katika vikundi, 
kuheshimiana, n.k. wakati 
wakibunguabongo kuhusu 
dhana ya mandhari. 

b) Zungumza na kudadisi 
wanafunzi ili kuthibitisha;  
• uelewa wao wa 

kipengele cha mandhari. 
• Dhima ya mandhari 

katika ujenzi wa 
wahusika na maudhui. 

c) Tathmini mawasilisho ya 
wanafunzi darasani 
wakichanganua mandhari 
anuwai katika riwaya teule 
na mchango wake. 

b) kuchambua ploti ya 
riwaya teule, kuelewa 
vipengele vya  ploti kama 
vile mwanzo/ chanzo cha 
mgogoro, kukua kwa 
mgogoro, kilele, mshuko 
na utatuzi wa mgogoro. 
(u, gs, v, a) 

 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi: Kufasiri 
kipengele cha ploti. 

 
b) Elekeza wanafunzi katika 

vikundi au jozi kusoma riwaya 
teule na kupambanua 
vipengele vya ploti na 
kuwasilisha darasani.  

 

a) Angalia na kutathmini 
uwezo wa wanafunzi wa 
kushirikiana katika vikundi 
ili kufasiri kipengele cha 
ploti. 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwashirikisha kufasiri ploti 
na kufafanua vipengele 
vyake. 

c) Tathmini kazi za wanafunzi 
kuhusu uchambuzi wa ploti 
katika riwaya teule. 
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Kidato Cha Sita Muhula Wa Tatu 

MADA 3.1:  Nathari                                                                   Vipindi 10  

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achanganue na kubuni kazi mbalimbali za nathari kwa 
kuzingatia vipengele vya kifasihi ili kuimarisha ustadi wa kuandika na mawasiliano bora.  

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo  

Sampuli ya Tathmini  
 

a) kuchambua  kazi za 
nathari. (s, v,a,gs)  

a) Katika vikundi, ongoza 
wanafunzi kubunguabongo 
kuhusu vipengele mbalimbali 
vinavyozingatiwa katika 
uchambuzi wa kazi za nathari 
na kufanya mawasilisho 
darasani. 

 
b) Mpe kila mwanafunzi katika 

kikundi  au jozi matini yake ya 
nathari, aisome. Kila jozi 
ipewe kipengele kimoja cha 
uchambuzi. Waelekeze 
kuchambua na kufanya 
mawasilisho baadaye. 

 
c) Ongoza wanafunzi 

kubadilishana kazi zao na 
kuulizana maswali kuhusu 
uchambuzi wa kazi 
mbalimbali za nathari.  

a) Angalia wanafunzi 
wakibunguabongo kuhusu 
vipengele vinavyozingatiwa 
katika uchambuzi wa kazi 
za nathari na kutathmini 
ustadi wao wa kujieleza 
kwa ujasiri na kushirikiana 
katika vikundi 
 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwadadisi kuhusu; 
 

c) Vipengele mbalimbali vya 
uchambuzi wa nathari ili 
kuthibitisha uelewa wao wa 
vipengele hivyo. 
 

d) Tathmini mawasilisho ya 
wanafunzi pamoja na kazi 
zao nyingine kwa 
kuzingatia; Vipengele vya 
uchambuzi wa kazi za 
nathari. 
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Kidato Cha Sita Muhula Wa Tatu 

MADA 3.1:  Nathari                                                                   Vipindi 10  

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achanganue na kubuni kazi mbalimbali za nathari kwa 
kuzingatia vipengele vya kifasihi ili kuimarisha ustadi wa kuandika na mawasiliano bora.  

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo  

Sampuli ya Tathmini  
 

a) kuchambua  kazi za 
nathari. (s, v,a,gs)  

a) Katika vikundi, ongoza 
wanafunzi kubunguabongo 
kuhusu vipengele mbalimbali 
vinavyozingatiwa katika 
uchambuzi wa kazi za nathari 
na kufanya mawasilisho 
darasani. 

 
b) Mpe kila mwanafunzi katika 

kikundi  au jozi matini yake ya 
nathari, aisome. Kila jozi 
ipewe kipengele kimoja cha 
uchambuzi. Waelekeze 
kuchambua na kufanya 
mawasilisho baadaye. 

 
c) Ongoza wanafunzi 

kubadilishana kazi zao na 
kuulizana maswali kuhusu 
uchambuzi wa kazi 
mbalimbali za nathari.  

a) Angalia wanafunzi 
wakibunguabongo kuhusu 
vipengele vinavyozingatiwa 
katika uchambuzi wa kazi 
za nathari na kutathmini 
ustadi wao wa kujieleza 
kwa ujasiri na kushirikiana 
katika vikundi 
 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwadadisi kuhusu; 
 

c) Vipengele mbalimbali vya 
uchambuzi wa nathari ili 
kuthibitisha uelewa wao wa 
vipengele hivyo. 
 

d) Tathmini mawasilisho ya 
wanafunzi pamoja na kazi 
zao nyingine kwa 
kuzingatia; Vipengele vya 
uchambuzi wa kazi za 
nathari. 
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MADA 3.2:  Ushairi                Vipindi 11 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achanganue, atunge na kuchapisha mashairi mbalimbali kwa 
ajili ya kuburudisha, kukuza maadili, kuwasiliana na kujipatia kipato. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kufanya uchambuzi wa 
kina wa mashairi, kufasiri 
maudhui, mafunzo na 
matumizi ya lugha na 
kueleza jinsi vipengele hivi 
vinavyochangia kusawiri 
ujumbe wa shairi. (u, s, a) 

 

a) Shirikisha wanafunzi katika 
vikundi kujadiliana kuhusu 
vipengele vinavyozingatiwa 
katika uchambuzi wa 
mashairi na kuwasilisha 
maoni yao darasani. 

 
b) Wape wanafunzi katika 

vikundi au jozi mashairi na 
kuwaelekeza kuyakariri au 
kuyasikiliza yaliyorekodiwa na 
kushirikiana kutambua 
vipengele muhimu vya 
uchambuzi wa mashairi. 

 
c) Wape wanafunzi katika 

vikundi kipengele teule cha 
uchambuzi. Waelekeze 
kuchambua kwa kina 
kipengele hicho kwa kutumia 
shairi au mashairi teule na 
kufanya mawasilisho 
darasani. 
 

d) Wape wanafunzi katika jozi 
au vikundi mashairi mawili 
tofauti na kuwaelekeza 
kufanya uchambuzi linganishi 
wa mashairi hayo kwa 
kurejelea vipengele vya 
uchambuzi wa mashairi na 
kufanya mawasilisho 
darasani. 

a) Angalia na kutathmini 
wanafunzi katika vikundi au 
jozi wakishirikiana: 
i) Kujadili vipengele 

vinavyozingatiwa 
wakati wa kuchambua 
mashairi. 

ii) Kuchambua mashairi 
kadhaa kwa kurejelea 
vipengele teule. 

 
b) Zungumza na wanafunzi na 

kuwauliza maswali ili 
kutambua uelewa wao 
kuhusu; 
i) Vipengele 

vinavyozingatiwa 
wakati wa kuchambua 
mashairi. 

ii) Washirikishe 
kuchambua kwa kina 
mashairi kadhaa ya 
Kiswahili ili kuthibitisha 
uelewa wao. 
 

c) Tathmini: Mawasilisho ya 
wanafunzi darasani kuhusu 
vipengele vya uchambuzi 
wa mashairi. 
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MADA 3.3: Tamthilia        Vipindi 21 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue, abuni na kuchapisha tamthilia mbalimbali pamoja 
na kuigiza tamthilia anuwai kwa azma ya kuburudisha, kuendeleza maadili na kujipatia kipato. 

Matarajio ya Ujifunzaji 
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo  

Sampuli ya Tathmini 

a) kuchambua kwa kina 
vipengele vya tamthilia 
kwa kuzingatia jinsi 
vinavyoibua ujumbe. (s v, 
gs)  

 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi 
i) Kubunguabongo kuhusu 

vipengele vikuu vya 
uchambuzi wa tamthilia, 
k.v maudhui, matumizi 
ya lugha, n.k 

ii) kusoma tamthilia teule. 
 

b) Wape wanafunzi katika 
vikundi au jozi tamthilia 
mbalimbali na kuwaelekeza 
kujadili na kufafanua 
vipengele husika vya 
uchambuzi wa tamthilia.  

 
c) Ongoza wanafunzi katika 

vikundi kujadili namna 
tamthilia teule inavyoakisi 
hali halisi katika jamii. 

a) Angalia na kutathmini 
wanafunzi wakishirikiana 
kwa heshima na kujiamini 
wakati wa kubunguabongo: 
kuhusu vipengele vya 
uchambuzi wa tamthilia. 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwauliza:  

i) kujadili vipengele vikuu 
vya uchambuzi wa 
tamthilia husika. 

ii) Kufafanua jinsi 
tamthilia teule 
inavyoakisi hali halisi 
katika jamii zao. 
 

c) Tathmini shughuli za 
wanafunzi ili kupima 
uelewa wa wanafunzi 
kuhusu vipengele vikuu vya 
uchambuzi wa tamthilia. 
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MADA 3.3: Tamthilia        Vipindi 21 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue, abuni na kuchapisha tamthilia mbalimbali pamoja 
na kuigiza tamthilia anuwai kwa azma ya kuburudisha, kuendeleza maadili na kujipatia kipato. 

Matarajio ya Ujifunzaji 
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo  

Sampuli ya Tathmini 

a) kuchambua kwa kina 
vipengele vya tamthilia 
kwa kuzingatia jinsi 
vinavyoibua ujumbe. (s v, 
gs)  

 

a) Ongoza wanafunzi katika 
vikundi au jozi 
i) Kubunguabongo kuhusu 

vipengele vikuu vya 
uchambuzi wa tamthilia, 
k.v maudhui, matumizi 
ya lugha, n.k 

ii) kusoma tamthilia teule. 
 

b) Wape wanafunzi katika 
vikundi au jozi tamthilia 
mbalimbali na kuwaelekeza 
kujadili na kufafanua 
vipengele husika vya 
uchambuzi wa tamthilia.  

 
c) Ongoza wanafunzi katika 

vikundi kujadili namna 
tamthilia teule inavyoakisi 
hali halisi katika jamii. 

a) Angalia na kutathmini 
wanafunzi wakishirikiana 
kwa heshima na kujiamini 
wakati wa kubunguabongo: 
kuhusu vipengele vya 
uchambuzi wa tamthilia. 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwauliza:  

i) kujadili vipengele vikuu 
vya uchambuzi wa 
tamthilia husika. 

ii) Kufafanua jinsi 
tamthilia teule 
inavyoakisi hali halisi 
katika jamii zao. 
 

c) Tathmini shughuli za 
wanafunzi ili kupima 
uelewa wa wanafunzi 
kuhusu vipengele vikuu vya 
uchambuzi wa tamthilia. 
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MADA 3.4:  Riwaya              Vipindi 21 

Umilisi jumuishi: Mwanafunzi achambue na kubuni riwaya mbalimbali kwa ajili ya burudani, 
kuwasiliana, kukuza maadili na kujikimu kiuchumi. 

Matarajio ya Ujifunzaji  
Mwanafunzi aweze: 

Shughuli Pendekezwa za 
Mafunzo 

Sampuli ya Tathmini 

a) kuchanganua vipengele 
vya riwaya teule. (u, gs, v, 
a) 

 
 

a) Katika vikundi au jozi, 
ongoza wanafunzi 
kubunguabongo kuhusu 
vipengele: 

i) maudhui 
ii) ploti 
iii) wahusika 
iv) mandhari 
v) matumizi ya lugha 

au mbinu za sanaa 
 

b) Shirikisha wanafunzi 
katika vikundi kusoma 
matini za riwaya 
mbalimbali na 
kuchambua vipengele 
vilivyotajwa hapo juu 
katika (a) na kufanya 
mawasilisho darasani. 
 

c) Elekeza wanafunzi katika 
vikundi au jozi 
kuchambua riwaya teule 
na kufafanua jinsi 
inavyoakisi hali halisi 
katika jamii.  

a) Angalia wanafunzi katika vikundi 
au jozi wakishirikiana kwa 
kuheshimiana: 
i) kujadili maudhui katika 

riwaya teule 
ii) kufafanua ploti ya riwaya 

teule. 
iii) kueleza sifa za wahusika 

mbalimbali katika riwaya 
teule. 

iv) Kupambanua mandhari ya 
riwaya teule. 

v) Kuchambua matumizi ya 
lugha katika riwaya teule.  
 

b) Zungumza na wanafunzi 
ukiwashirikisha; 
i) kujadili maudhui katika 

riwaya teule 
ii) kufafanua ploti ya riwaya 

teule. 
iii) kueleza sifa za wahusika 

mbalimbali katika riwaya 
teule. 

iv) Kupambanua mandhari ya 
riwaya teule. 

v) Kuchambua 
vi) matumizi ya lugha katika 

riwaya teule. 
 

c) Tathmini mawasilisho ya 
wanafunzi darasani ili kupima 
uelewa wao wa vipengele 
vilivyotajwa hapo juu. 
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3.0 TATHMINI YA FASIHI YA KISWAHILI 

3.1 Kutathmini Matarajio mapya ya Ujifunzaji  
Mtaala huu mpya umeibuka na matarajio mapya ya ujifunzaji. Hii imetokana na kuhamishwa 
kwa mtaala huu kutoka mkabala wa malengo hadi mkabala wa matarajio ya ujifunzaji 
unaolenga matumizi ya ujuzi na ujifunzaji wa kina ambao humwongoza mwanafunzi kupata 
stadi faafu. Aidha, matarajio haya ya ujifunzaji huhitaji mkabala tofauti wa utathmini. Matarajio 
ya ujifunzaji yaliyomo katika mtaala huu yamepangwa kulingana na viwango vya; ujuzi, 
ufahamu, stadi, maadili na mitazamo (UUSMM). Hata hivyo, katika mtaala huu, viwango hivi 
vimerejelewa kwa kutumia akronimu (KUSVA), yaani; K-Knowledge, U-Understanding, S-Skills, 
V-Values and A-Attitudes. Stadi za msingi pia zinafaa kuangaziwa katika kila shughuli ya funzo 
kwa ajili ya kutimiza matarajio ya kila funzo. Hata hivyo, katika mtaala huu, akronimu (gs) kwa 
maana ya stadi msingi (generic skill) imetumika.  

Si rahisi kutathmini kiwango cha kujifunza maadili na mitazamo kwa njia sawa na kiwango cha 
ujuzi, ufahamu au stadi kwa sababu hivi vya mwisho ni vya kibinafsi na hubadilikabadilika na 
hutimizwa baada ya muda mrefu. Hata hivyo, hii haimaanishi kwamba maadili na mitazamo si 
muhimu au haviwezi kutathminiwa. Hivi pia vinaweza kutathminiwa ingawa si rahisi kama ujuzi, 
ufahamu na stadi ambavyo vinatathminiwa kupitia kwa mijarabu na mitihani. Maadili na 
mitazamo vinaweza kutathiminiwa baada ya muda kupitia kuchunguza na kushirikiana na 
mwanafunzi.  

Kwa hiyo, sehemu hii ya ushauri/maelekezo inalenga ujuzi, ufahamu na stadi. Kila kiwango 
miongoni mwa hivi kina athari zake kwa ujifunzaji na utathmini. 

Kutathmini ujuzi na matumizi yake, ufahamu na stadi, tunafaa kuchunguza vitu mbalimbali. 
Ujuzi unaweza kutathminiwa kupitia mijarabu andishi lakini utathmini wa stadi, matumizi ya yale 
aliyojifunza mwanafunzi na ufahamu wa kina huhitaji mikabala tofauti. Kwa sababu hii, dhima 
ya mwalimu katika utathmini ni muhimu sana.   

3.2 Mitihani 
Kutakuwa na mtihani mmoja mwishoni mwa mwaka. Hakutakuwa na mitihani mingine wala 
mijarabu ambayo itatungwa mwanzoni au mwishoni mwa muhula. Badala yake, kutakuwa na 
tathmini ya jumla ambayo itajumuisha tathmini endelevu za mwalimu darasani anapofundisha 
na tathmini hii itajitokeza katika muktadha wa tathmini ya shughuli jumuishi. Wanafunzi pia 
watatathiminiwa mwishoni mwa ngazi ili kupewa vyeti. Taarifa zaidi kuhusu tathmini ya mwisho 
wa ngazi zimetolewa katika mwongozo wa tathmini. 

3.3 Tathmini Endelevu 
Katika mtaala huu mpya, dhima ya mwalimu katika utathmini si kutunga mijarabu kwa 
wanafunzi bali ni kufanya uamuzi wa kitaaluma juu ya ujifunzaji wa wanafunzi katika mchakato 
wa kawaida wa ufundishaji na ujifunzaji. Uamuzi wa kitaaluma unahusu kiasi ambacho 
mwanafunzi ametimiza kuhusu matarajio ya ujifunzaji ambayo yamewekwa katika silabasi hii. 
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Kufanya uamuzi huu, mwalimu anahitajika kuchunguza uzuri wa maendeleo ya wanafunzi 
katika matarajio yote ya ujifunzaji.  

Utathmini endelevu hutokea katika maumbo matatu. Unaweza kufanyika kupitia: 

i) Uchunguzi (Angalia) – Kuchunguza wanafunzi wakifanya jambo (mbinu hii ni nzuri ya 
kutathmini stadi kama za kusikiliza na kuongea, maadili na mitazamo ya wanafunzi)  

ii) Uzungumzaji – Kuuliza wanafunzi maswali na kuongea nao ukiwadadisi (Ni mbinu 
nzuri ya kutathmini ujuzi na ufahamu wa wanafunzi)  

iii) Matokeo – Kutathmini juhudi za wanafunzi kupitia kazi walizofanya (maandiko, maigizo, 
ripoti, tafsiri, uwasilishaji, ramani, michoro, picha, upakaji rangi, nyimbo n.k.), Katika 
muktadha huu, matokeo yanaangaliwa kama kitu kinachoonekana.  

Vipengele hivi vitatu vikitumiwa vyote, taarifa kutoka mojawapo inaweza kupimwa dhidi ya ile 
ya vipengele vingine viwili (kwa mfano, ushahidi kutoka uchunguzi unaweza kupimwa dhidi ya 
ushahidi kutoka uzungumzaji na matokeo. Kwa kawaida, hii hurejelewa kama upembetatu 
(triangulation) kama inavyooneshwa katika kielelezo cha hapa chini: 

                                      Uchunguzaji    

                                           

 

 

 

 

 

Matokeo                                                                      Uzungumzaji 

 

3.4 Stadi za Msingi  
Stadi za msingi zimejengeka katika silabasi hii na ni sehemu ya matarajio ya ujifunzaji. Kwa hiyo, 
si muhimu kuzitathmini kivyake. Aidha, zinatathminiwa kama sehemu ya matarajio ya ujifunzaji 
katika somo husika.  

 

3.5 Maadili/ Mitazamo  
Si rahisi kutathmini maadili na mitazamo kwa njia sawa na ujuzi, ufahamu na stadi kwa kuwa 
viwango hivi huwa vya kibinafsi na hubadilikabadilika na hutimizwa baada ya muda mrefu. 
Hata hivyo, hii haimaanishi kwamba maadili na mitazamo si muhimu au haviwezi 
kutathminiwa. Hivi pia vinaweza kutathminiwa ingawa si rahisi kama ujuzi, ufahamu na stadi 
ambavyo vinatathminiwa kupitia kwa mijarabu na mitihani. Mitazamo na maadili yanaweza 
kutathiminiwa baada ya muda kupitia kuchunguza na kushirikiana na mwanafunzi.  

Uhusiano wa 
upembetatu
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Sherehe 
Istilahi Fasili 

mtaala wa umilisi Ni ule mtaala ambao unakuza uwezo wa wanafunzi wa kutumia, kwa 
kujiamini, maarifa waliyojifunza, katika hali mbalimbali  

uhusishaji Ni mfumo wa kufundishia kwa kuhusisha mbinu na tajriba za ujifunzaji 
zinazofaa mahitaji, mapendeleo na uwezo wa kila mwanafunzi. 

stadi za msingi Stadi ambazo hukuzwa katika masomo yote ambazo huwezesha 
ujifunzaji wa masomo hayo. Stadi hizi pia huwezesha vijana kufanya kazi 
za kujikimu maishani.  

ujumuishaji Ni mkabala wa kupanga tajriba za ujifunzaji ambao humwezesha kila 
mwanafunzi kujiamini, kuhisi salama, kujihisi anaheshimiwa na 
amewezeshwa kujifunza kikamilifu.   

matarajio ya ujifunzaji Ni kauli ambayo hutaja kile ambacho mwanafunzi anastahili kujua, 
kufahamu, kutumia au kutenda katika kipengele mahsusi cha somo.  

sampuli ya tathmini Shughuli ambayo humpa mwanafunzi fursa ya kuonesha kiasi cha 
ujifunzaji ambao amepata kutokana na matarajio mahsusi ya ujifunzaji. Hii 
ni sehemu ya ufundishaji na ujifunzaji wa kawaida, na isichukuliwe kuwa 
ni shughuli ya ziada ambayo hufanywa mwishoni mwa mada.  

shughuli pendekezwa 
ya ujifunzaji 

Ni kipengele cha ufundishaji wa kawaida ambacho kitawezesha 
utathmini wa mwigo kufanyika.  
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